วันนี้ขับรถทาง(เกือบ)ไกลมานิดหน่อยครับ งานเข้าสองอย่าง จะจัดการอันไหนก่อนดีครับพี่ๆ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Excited Rider, 9 เมษายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Excited Rider

Excited Rider Member Member

576
    2
    18
    คือวันนี้ผมไปลงทะเบียนเรียนป.โท ของราม มาครับ ระยะทางจากบ้านไปรามก็40กว่าโลได้ครับ ไปกลับก็90โลนิดๆ ขาไปไม่มีไรครับ ขากลับนี่สิครับ เบรคหาย กดลึกมากเลยครับ แถมมีเสียงเหมือนโลหะเสียดสีกัน เกือบมิดรถคันหน้าไปเหมือนกันครับ ผมนึกในใจว่าผ้าเบรคจะขอเงินตูรึเปล่าฟะ เลยเอาเข้าอู่ใกล้บ้าน ไปขอเขาขึ้นแม่แรงยกรถดู ถอดล้อดูเองเลยครับ(เจ้าของอู่กับพ่อเป็นเพื่อนกัน ฮ่า ๆ) เห็นผ้าเบรคบางมากครับ เลยเอาไม้เวอร์เนียไปวัด ปรากฎว่าดิสหน้าเหลือ2มิลทั้งคู่ แต่ดรัมหลังนี่สิครับ เหลือ1มิลนิดๆไม่ถึง2 เลยหน้าแห้งเลยครับ ว่าเอาแล้ว ได้ฤกษ์เสียเงินอีกแล้วตู ยังไม่พอครับพี่น้อง หลังจากที่ยืนไว้อาลัยให้แก่ผ้าเบรคที่บางแล้ว เจ้าของอู่เดินเข้ามาพอดี มาจับๆโช๊คดู พร้อมพูดว่า "เออ...โช๊คนี่ผิดรุ่นนี้ คงแข็งน่าดู แถมสภาพใกล้ลาโลกแล้ว สงสัยเวลาสะเทือนทีนึงนี่ เอวแทบหักแน่เลย" ผมนึกในใจ รู้ได้ไงฟะ นั่นแหละ ใช่เลยลุง เท่านั้นละครับ งานเข้า2เด้งพร้อมกันเลย ก็เลยอยากจะถามพี่ๆว่า

- เบรค กับ โช๊ค ควรทำอันไหนก่อนดีครับ ห้ามตอบว่าพร้อมกันนะครับ เพราะผมจน ฮ่า ๆ แต่โดยลึกๆ(สันดาน) ผมคิดว่าน่าจะทำเบรคก่อนครับ หรือพี่ๆว่าไงครับ

- ทั้งสองอย่างนี้อยากให้พี่ๆแนะนำของที่น่าใช้หน่อยครับ โช๊คเอาสเปคกลางๆแบบประมาณว่าอัพเกรดจากพวกสเปคOEMติดรถมาอ่ะครับ ส่วนผ้าเบรคผมเล็ง เบนดิก กับ เอ็นโก้ โรเท็ก ไว้ครับ สองยี่ห้อนี้ให้คาแรคเตอร์การเบรคเป็นอย่างไรบ้างครับ

ช่วยน้องด้วยนะครับ ขับรถไม่พร้อมนี่ มันเป็นอะไรที่ทุกข์พอๆกับพวกที่นกเขาไม่ขันเลยจริงๆนะครับ สำหรับคนรักรถอย่างผม ทุกปัญหาเรื่องรถ สำคัญหมดครับ ช่วยน้องด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

**ปล. รถผมเป็นบี11ครับพี่ๆ

2. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    เบรคก่อนสิครับ ปลอดภัยไว้ก่อน โชคแข็งยังพอถูไถไปได้ แต่เบรคนี่ไม่เปลี่ยนมีลื่นๆๆ

3. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    เบรคเลย ครับ โช๊คนี้เเช็งก็ยังขับได้ เเต่ถ้าเบรคเเล้วไม่อยู่ชีวิตจะอะไร ละ ครับ

4. mtts. 38

mtts. 38 New Member Member

1,236
    12
    0
    เบรคก่อนเลยครับเอาปรอดภัยไว้ก่อน

5. Nooky_B11

Nooky_B11 New Member Member

331
    2
    0
  6. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0
    โช้คแข็ง เรายังทนได้

เบรคไม่อยู่เนี้ย เรื่องใหญ่กว่านะ ...

7. Excited Rider

576
    2
    18
    ครับพี่ๆ เหมือนที่ผมคิดไว้เหมือนกัน แต่อยากได้ผ้าเบรคดิสคู่หน้าแบบว่าจับได้ดีเฉลี่ยๆกันทุกช่วง ทั้งตอนร้อนและเย็น ส่วนดรัมหลังนี่อยากได้แบบจับโหดๆหน่อยครับ ตามที่ว่ามานี้พี่ๆว่าของตัวไหนพอที่จะให้ได้ตามนี้บางครับ รบกวนอีกทีนึงครับ

ขอบคุณครับ

8. driftza

driftza New Member Member

130
    0
    0
    Safety First ครับ!!!

9. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    ถ้าโช๊คแข็งขนาดเอวหัก
    เบรคหมดนี่เล็กน้อย แค่คอหัก สบายไป

อิอิ ขำๆ เบรคก่อนเลยครับ ให้ไว

10. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ซ่อม เบรก รึยัง นั่น

11. Excited Rider

576
    2
    18
    กำลังระดมทุนครับพี่หนุ่ม อิอิ

12. benzgio18

benzgio18 New Member Member

302
    4
    0
    ตามๆพี่ข้างบนไปเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้