ขอความเห็นระหว่างเครื่อง B20B กับ B16A ครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย PK.K, 29 มีนาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. PK.K

PK.K New Member Member

492
    13
    0
    ตอนนี้ดูๆแล้วเครื่องเดิมเริ่มจะมีหลายๆเรื่องที่แก้ปัญหาไม่จบ
    เลยมีความคิดจะต้องเก็บเงินเปลียนเครื่อง(เปลียนรถคงยาก)
    เครื่องD 15 B ผมมองว่าเล็กไปแถมราคาก็ไม่ใช้ว่าจะน้อยกว่าสักเท่าไหร
    ทำทั้งที่อยากข้ามไปมองเคมคู่ พวกเครื่อง B18B B20B ไม่มีเทค รึไม่ก็ B 16 A VTEC ครับ
    เดิมรถผมเป็น EK ปี 97 LXi D16Y4 ครับ ดิสเบรค4ล้อเกียรธรรมดาครับ
    ที่อยากถามเบื้องต้นคือ
    1) รหัสเครื่องรุ่นปีใหม่ๆ กับเดิมอยู่ในบอดี้ไหน(อยากได้ที่วางตรงรุ่นในEKเลย)
    2) ราคาเครื่องที่ควรจะเป็น ราคาค่าวางที่ควรจะเป็น ส่วนประกอบที่จำเป็นต้องใส่
    3) เครื่องตัวไหนจำเป็นต้องหาอะไรมาเพิ่มบ้างรึตอนซื้อต้องมีอะไรติดมาด้วยบ้าง
    4) ต้นทุนตัวไหนคุมค่ากว่ากันไม่เน้นแรงมากแค่ความแรงเดิมติดตัวเน้นขับสนุกครับ

ขอบคุณทุกความเห็นล้วงหน้าครับ

2. Pikba

Pikba New Member Member

258
    1
    0
  3. Miracle Racing Shop

Miracle Racing Shop New Member Member

854
    12
    0
    ชอบออโต้ b18c b20b
    ชอบกระปุก b16a
    ความคิผมนะครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 16:43:39 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 16:42:45 ----------

ชอบออโต้ b18c b20b
    ชอบกระปุก b16a
    ความคิผมนะครับ

4. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
  5. civic_si2000@hotmail.com

[email protected] New Member Member

1,295
    2
    0
    วาง B16A-B ตรงรุ่นไปเลยครับ ซื้อทั้งหัวยกลงทั้งยวง สวยๆๆๆๆ ครบๆๆๆ ได้ทั้งแพได้ทั้งชุดภายในไปเต็มๆ ไม่ต้องหาให้เปลืองครับ
    ไม่ต้องเป็นกังวนว่าเครื่องมันของรุ่นไหนเพราะมาทั้งหัวตาโต ได้เปลี่ยนอะไหล่จุกจิกทั้งหมด ชุดสายไฟ เซ็นเซอร์แอร์ออโต้ เซ็นเซอร์อื่นๆที่รถ
    ในไทยไม่มี เรือนไมล์ โอ้ยเยอะๆๆๆแจ่มๆๆๆ แถมมีอะไหล่เหลือขายได้เงินกลับมา รับรองคุ้มครับ ได้ผมทำมาแล้ว สู้ๆนะครับ
    ส่วนเรื่องราคา ยกหัวถูกกว่าซื้อแยกแน่นอนครับ ปรึกษาได้นะครับ
    0857443744 jackครับ

6. SPEED R

SPEED R New Member Member

473
    4
    0
    B16A เตรียมงบไว้ 70000คับ B16B 100000บ. ไม่รวมช่วงล่างกับ เบรคคับ...

7. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    งบขับสาบยก็ B20
    งบพอเอาขับสนุก 16A M/T
    งบเยอะ เอาแรง 16B ครับ

ส่วนผมแนะนำ (จากที่เคยได้คุยกับท่านมาบ้าง อย่างน้อย 16A ครับ)

8. PK.K

492
    13
    0
    คงมองแค่ B20 B กับ B16A ธรรมดาอะครับคงไม่มีงบทำหลักแสนหรอกครับ ถ้ามีงบเป็นแสนผมคงขายคันนี้ บวกเงินค่าวางเครื่องใหม่ซื้อรถที่วางมาแล้วดีกว่า

(แต่ใจผูกพันกับคันนี้คงไม่ขาย ..คงหาทางเยียวยามันไปให้ดีที่สุด ใจคงมีแค่ 4-5 หมืนเท่านั้นครับ ช่วยแนะนำด้วยนะครับการดูเครื่อง ปี รุ่น องค์ประกอบหหลักๆ

9. Natracing

Natracing New Member Member

179
    0
    0
    4-5 หมื่น น่าจะจบ ที่ บี่ยี่ บีสิบหก คงต้องหาเครื่องยกลง..

10. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    B18C สัก 50k น่าจะได้น่ะครับ ทั้ง M/T , A/T ตามชอบใจ

11. juntcivic

juntcivic New Member Member

1,549
    34
    0
    B20B อย่าไปเผอเล่นกับกระบะรุ่นใหม่ๆนะครับ 170 มันจี้ตูดเราติดๆเลย (B20 ปลายๆมาเรื่อยๆหนีมัยาก นิดนึง แต่ขับไกลๆสบายครับ CC เยอะ)

12. PK.K

492
    13
    0
    ครับคงไว้ขับทางไกลกับขับเที่ยวเล่น ..จอฟ้าสักตัว เฮดสักชุด เก็บรายละเอียดดีๆ..คงสะสมไปก่อนครับคงยังไม่วางตอนนี้
    ของญีปุ่นคงราคาแรง

13. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ถ้าไม่ชอบซิ่ง ขับเรื่อยๆ สบายๆ ทางไกล บ่อยๆ b20b auto ดีกว่าครับ
    แต่ถ้าจะซิ่งบ้าง ต่อยอดในอนาคตง่ายกว่า ก็ b16 ตัวที่ โมรอมได้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้