วันนี้มีเรื่องมาเล่าครับ กับคนขายหลอดไฟร้านประดับยนต์ อิอิ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Excited Rider, 8 เมษายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Excited Rider

Excited Rider Member Member

576
    2
    18
    สวัสดีครับพี่ๆ วันนี้มีเรื่องมาเล่าครับ คือผมจู่ๆก็อยากจะรู้ว่าเซลล์ขายของในร้านประดับยนต์นี่มันจะรู้จริงรึเปล่า กับของที่ขายไป เลยหาเรื่องไปเดินเล่นร้านประดับยนต์ครับ ไปอยุดอยู่ตรงหน้าเช้วหลอดไฟหน้าครับ เซลล์เดินเข้ามา และหลังจากนั้นก็เป็นไปตามนี้ครับ อันที่ผมวงเล็บคือหมายถึงผมนึกในใจนะครับ

เซลล์ : สวัสดีครับ มีไรให้ช่วยมั๊ยครับ
    ผม: อ่อ พอดีมาหาหลอดไฟคู่หน้าใหม่น่ะครับ มีตัวไหนแนะนำบ้างมั๊ยครับ(จริงๆแล้วไม่ได้มาซื้อหรอก ว่างาน หาเรื่องน่ะ อิอิ)
    เซลล์: มีครับๆ นี่ครับ หลอดไฟเทคโนโลยีใหม่ล่าสุดกับรถปัจจุบันครับ ไฟซีนอลครับ
    ผม: ซีนอลแท้เลยใช่รึเปล่าครับ (นั่น ! ! มีถามย้อน)
    เซลล์: นี่ครับลองดูครับ (พร้อมยื่นของให้ผมดู)

ผมดูปั๊บ เขายื่นยี่ห้อไอ้อินทรีดอ อินทรีดาวอะไรนั่นแหละ ที่ชอบลงตามโฆษณาหน้าแรกตามหนังสือรถซิ่ง คราวนี้แหละครับ ผมนึกในใจว่า อ่า. . .เอ็งกำลังจะงานเข้า ไอ้เซลล์น้อยเอ๋ยยยยย ดังนั้นผมจึงทำถามไปต่อ ติดตามต่อเลยครับ

ผม: พี่ครับ มันกินไฟเท่าไหร่ครับ
    เซลล์: อ่อ ตัวนี้100วัตต์ครับ สว่างจัดเจน
    ผม: อ่อ . . (พร้อมนึกในใจ ซีนอลบ้านป้าเอ็งสิ 100วัตต์ ซีนอลของแท้น่ะมันใช้ไฟแค่35วัตต์เองนี่)
    ผม: แล้วนี่มันไม่มีบัลลาดเหรอครับ รถผมไฟหน้าเดิมมันแค่50วัตต์เองครับ (ผมก็ทำพูดมั่วนิ่มไป)
    เซลล์: ไม่ต้องครับ อันนี้ ถ้ารถน้องเคยลงรีเรย์แล้ว ไม่ต้องครับ ใส่ได้เลยครับ แต่ถ้ายัง น้องต้องซื้อรีเรย์ไปใส่เพิ่มก่อนน่ะ
    ผม: อ่อครับ. . .(สงัดเอ๊ย ซีนอลประเทศไหนเค้าลงรีเรย์กันฟะ)
    ผม: แล้วตัวนี้มันกี่ K ครับ
    เซลล์: 5000k ครับ สว่างแน่นอน ยิ่งค่าเคมากยิ่งสว่างครับ
    ผม: ครับ...(สงสัยไอ้นี่ไม่ได้เรียนฟิสิกส์ม.ปลาย เรื่องแสง ค่าความสว่างมีหน่วยเป็นลูเมน ไม่ใช่k ค่าkเป็นค่าที่บอกให้ทราบว่าแสงนั้นมีเฉดสีออกโทนสีเทียบเท่าวัตถุที่เผาจนร้อนที่อุณหภูมิ xxxxK ก็ว่าไป)
    ผม: ค่า k ยิ่งมากยิ่งสว่างใช่มั๊ยครับ ไฟซีนอล (ยังจะกวนเขาอีกตู......)

เซลล์: ครับ
    ผม: อืม....(อยากจะวานให้เอ็งไปดูข้อมูลของบริษัทผู้ผลิตหลอดประเภท H.I.D ชั้นนำจัง ไม่ว่าเจ้าไหนก็บอกเหมือนกัน หลอดประเภทนี้ยิ่งค่าkมากความสว่างยิ่งน้อย ส่วนเหตุผล ผมไม่อธิบายนะครับ ฟิสิกส์ม.ปลายเรื่องคลื่นแสงอีกเช่นกัน ว่ากันยาวแน่)
    ผม: เ่อ่อ...ถ้านั้นเดี๋ยวผมขอเดินดูสินค้าในร้านก่อนนะครับ
    เซลล์ : ได้ครับ (พร้อมทำหน้าไม่สบอารมณ์ใส่ สงสัยตัวรู้ว่าโดนผมเล่น)

ส่วนผมพอได้ยินเซลล์เขาอธิบาย ขายของกันอย่างนี้แล้ว ผมก็เลยกลับเลยครับ ไม่ได้เดินดูของต่อ นี่ถ้าลองนึกดูว่าถ้าเราเป็นตาสีตาสาที่ไม่รู้เรื่องรถ วันหนึ่งแจ็คพอตหล่นทับ ไฟดวงหน้าขาด เข้าร้านไปซื้อหลอดใหม่มาเปลี่ยน แล้วถ้าซื้อของเซลล์คนนี้ไปใส่ล่ะ อะไรจะเกิดขึ้น ...คงหลงภูมิใจว่าใส่ไฟซีนอลราคามา500 ทั้งที่จริงแล้วมันคือหลอดฮาโลเจนชุบสีนี่เองถ้าเป็นซีนอลแท้ในท้องตลาดมันจะมีบัลหลาดมาด้วย กินไฟแค่35วัตต์ เท่ากันทั่วโลก แต่สว่างกว่าหลอดฮาโลเจนย้อมสีถูกๆเป็นไฟซีนอลถึง3เท่า ราคาขี้หมูขี้หมาแล้วต้องมีสัก3พันไว้ในมือถ้าจะซื้อ จากเรื่องนี้ทำให้ผมได้บทเรียนว่า การทำการบ้านมาเกี่ยวกับของก่อนที่เราจะซื้อมานี่ มันรักษาชีวิตเราไว้จริงๆครับ ! ! ! !

** ปล. ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่สละเวลาเข้ามาอ่านนะครับ ถูกใจ ไม่ถูกใจ ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ.....

2. Excited Rider

576
    2
    18
  3. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    ว่ากันไป ก่อนซื้ออะไรต้องศึกษาข้อมูลนิดนึง หุหุ

4. lfc

lfc New Member Member

19
    0
    0
    เยี่ยมเลยครับ ก่อนที่จะไปซื้ออะไรควรจะหาข้อมูลเจ้าสิ่งนั้นก่อน เพื่อจะได้รู้ว่าข้อมูลที่เค้าขายของให้เราจริงมั้ยครับ

5. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    มา เนียน เลย นะนั่น

6. Excited Rider

576
    2
    18
    คืออย่างนี้ครับพี่หนุ่ม เนื่องด้วยภาวะปัจจุบัน ค่าเงินมันน้อยลง พี่ลองนึกดูสิครับ เอาว่า7ปีก่อน มีเงิน100บาท กินข้าวได้กี่จาน เทียบกับตอนนี้ เพราะฉะนั้น ก่อนจะจ่ายเงินเพื่อซื้อสิ่งของแบบนี้ ซึ่งก็ไม่ใช่ถูกๆนะคร๊าบ เงินทั้งน๊าน จึงต้องทำการบ้านมาอย่างหนัก เพื่อที่จะได้มั่นใจว่าเราจะได้ของที่คุ้มค่า กับเงินที่ลงไป ทั้งราคาและคุณภาพ แต่เจอเซลล์เล่นมั่วนิ่มแบบนี้ หนักใจแทนผู้บริโภคครับพี่ อิอิ

7. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ไม่ไหว...เจอร้านแบบนี้

8. Myjeabb dRIFTing

Myjeabb dRIFTing New Member Member

193
    5
    0
    ใครไม่รู้ก็ต้ม กันเปื่อย เลย = =

9. ta244

ta244 New Member Member

352
    0
    0
    คนขายก็จะขายกันอย่างเดียวอ่ะหว้าา

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้