== ขอฝากหน่อย เรื่องมารยาทในการซื้อขายของ ==

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย *+*DOME-VTEC *+*, 27 มีนาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    ขอฝากนิดนึง เรื่องมารยาทในการซื้อขายสินค้า เราทุกคนต่างพึ่งพาอาศัยกัน
    ลูกค้า ก็ต้องการของแต่งจากพ่อค้า มีความสุขที่ได้ซื้อ
    พ่อค้า ก็ขาดลูกค้าไม่ได้ ไม่มีลูกค้า พ่อค้าก็อยู่ไม่ได้

ผมขอฝากเรื่องการพูดจาไว้ด้วย พูดกับลูกค้าดีๆ ก่อนที่ลูกค้าคุณจะหายไปเรื่อยๆ
    ใครที่เป็นพ่อค้า ที่ดีแล้วผมก็สนับสนุน ขอให้ค้าขายร่ำรวยมีลูกค้าเยอะๆ

พ่อค้าบางคนทำผมหัวเสีย พูดจาดูถูกลูกค้า ทำยังกะจะไปขอของคุณฟรีๆ เฮ้อ
    ได้ยินมาก็เยอะ เพิ่งเคยเจอกับตัวเอง......

มีใครเคยเจออะไรแย่ๆ เล่าสู่กันฟังได้นะ..

2. khunballz

khunballz New Member Member

13
    0
    0
    ตั้งแต่ซื้อของในเวปเพิ่งเจอรายเดียวครับ แต่พ่อค้าส่วนใหญ่นิสัยดีนะผมว่า...

3. PoR@HONDA.Vtec

[email protected] New Member VIP

1,166
    16
    0
    เดือดจริงๆ ถึงมีตังก็ไม่อยากซื้อกะมันอะ ต่อให้มีชิ้นเดียวในโลกกูก็ไม่ซื้อ

4. TUM_DTK

TUM_DTK New Member Member

13
    1
    0
    รู้เลยครับว่าร้านไหน...เคยโดนเหมือนกันครับ

5. GOLD GEAR 66

GOLD GEAR 66 New Member Member

449
    8
    0
    บอกหน่อยสิ ว่าร้านไหน

6. nong_kaju

nong_kaju New Member VIP

417
    41
    0
    ถ้าเป็นในเฟสบุ๊คนะผมกด like เลยนะเนี่ย

7. Natracing

Natracing New Member Member

179
    0
    0
    เจอเหมือนกัน.. ซื้อของชิ้นไม่กี่บาท พูดจาไล่ส่ง ขี้เกียจจะคุย

พอชิ้นแพงหน่อยๆ.. เอาเชียว

กับเจ้านี้ 2 ครั้งแล้ว ไม่รู้เจ้าเดียวกันหรือเปล่าา

8. Nithivat

Nithivat New Member Member

345
    2
    0
    ใช่เจ้าเดียวกะที่ผมคิดอยู่รึป่าวครับเนี่ยพี่โดม ได้ยิน กิตติศัพท์มาเยอะมากเลยไม่คิดที่จะดูของผล่อยผ่านเลยดีกว่า

9. EK พาเพลิน

EK พาเพลิน New Member Member

144
    0
    0
    คุณ..โดม บอกชื่อไปเลยเพื่อคนอื่นจะได้ไม่เป็นเหยืออีก

10. khunballz

khunballz New Member Member

13
    0
    0
    เห็นด้วยครับ

11. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ร้านบางร้านของเยอะ เกรดดีๆ คุณภาพสวยๆ ทำให้มีคนสนใจเยอะ แต่ก็ไม่ได้ลงราคาไว้ อาจจะทำให้มีคนโทรไปถามราคาเยอะ
    แต่ก็อย่างว่าพอของสวยๆ ราคาก็สูง ทำให้เปอร์เซนต์คนที่โทรไปแล้วซื้อเลยอาจจะมีน้อย (เพราะคนโทรมาคิดว่าราคาสูงกว่าเจ้าอื่น)
    พอคนโทรเข้ามาเยอะเข้าแต่ไม่ซื้อก็อาจจะหงุดหงิดรำคาญบ้างก็พอเข้าใจ แต่บางทีคนที่จะซื้อจริงๆโทรเข้าไปหลังจากที่คนขายหงุดหงิดแล้วโดนใช้วาจาทีไม่น่าฟัง
    ก็ทำให้เสียโอกาสการขายไป (อันนี้ไม่ได้เจาะจงว่าร้านใหน แค่พูดโดยรวม)

เพราะฉนั้นถ้าจะให้ดีผมก็อยาก"รณรงค์" เรื่อง "ขายของแล้วลงราคาไว้ด้วย" คนซื้อจะได้ไม่ต้องโทรไปแล้วอึ้งกับราคา คนขายก็ไม่ต้องมาคอยรับโทรศัพท์ถามแต่ราคา

ขอบคุณครับ

12. ผมพอจะรู้แล้วหล่ะว่าร้านไหนที่คุณโดมพูดถึง แม่งพูดจาสุนัขไม่รับประทาน
    ไม่มีหางเสียง แถมวางหูเร็วซะด้วยเหมือนกับรำคาญลูกค้า ร้านอยู่ไม่ไกลจากเขต
    บางเขนเท่าไหร่หรอก

13. EK พาเพลิน

EK พาเพลิน New Member Member

144
    0
    0
    พอรู้และ เพราะอยู่แถวนั้นพอดี
    เห็นด้วยครับ

14. salmon drag

salmon drag New Member Member

286
    7
    0
    สงสัย ร้านเดียวกัน ขายไม่ลงราคาด้วย

ของดีก็เท่านั้น ไม่คิดจะโทรไปอีกเลย

15. Pikba

Pikba New Member Member

258
    1
    0
    ร้านไหนหรอครับ ช่วย PM บอกทีผมจะได้ไม่โทรไปให้เสียอารม เพราะเคยไปซื้อของเจ้านึงผมไปถึงหน้าร้านแล้ว โทรไปหาพูดจาเหมือนผมไปขอฟรีเลย

แถมราคาหน้าเว็บลงอีกอย่างไปถึงร้านขายแพงกว่าที่ลงไว้ในเว็บอีก

ผมวิ่งไปตั้ง 120โล จะไม่เอาก็ไม่ได้บัดซบมาก...

16. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    อ่านแล้วก็พอรู้นะครับ แต่คนนี้แปลกน่ะ เวลาไปที่ร้านเขาคุยดีนะ อันนี้จากประสบการณ์การที่เคยเจอ แต่คุยทางโทรศัพท์ก็แบบที่เราว่าแหละครับ
    จริงๆ ถ้าราคาไม่ได้ฉีกมาก ก็ลงๆ ราคาไว้บ้างน่ะครับก็ดี ถ้าลูกค้าเขาคิดว่าแพงก็จะไม่โทรไปเองแหละครับ ตัดสายไปได้เยอะ ไม่ต้องมาหงุดหงิดกันน่ะครับ

17. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    ถ้าทำยังงี้แล้วจะโมโหใส่ใครล่ะครับพี่น้อง.....นิสนึงนะ

18. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    แสดงว่าเคยโดนกันทั่วหน้า ......

19. bigbossit

bigbossit New Member Member

209
    0
    0
    ร้านนี้เมื่อนานมาแล้วเคยโทร ครั้งเดียวเลิกโทรเลยครับไม่เอาแระรมณ์เสีย

20. bestza

bestza New Member Member

2,475
    13
    0
    ผมก้โดนเหมือนกานครับ คุยทางโทรสับไม่ไหว มะรุ้จะรีบวางไปไหนๆๆ ยังพูดไม่จบเลยๆๆ

21. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    พอจะเดาได้ครับ โดนมาเหมือนกัน

22. บอกมาชัด ๆ เลยครับว่าร้านไหน คนอื่นจะไดไม่ต้องเดา ไม่งั้นก็ตั้งกฏมาใหม่เลย
    เจ้าไหนตั้งกระทู้ขายของไม่ลงราคาก็ลบทิ้ง ให้มันชัดเจนกันไป จะได้ไม่มีปัญหาซ้ำซาก

23. vakabayashi

vakabayashi New Member Member

189
    5
    0
    เจ๋งครับ เห็นด้วย

24. dear3231

dear3231 New Member Member

317
    5
    0
    ต่อให้ของญี่ปุ่นคุณเทพขนาดไหน ผมก็ไม่โทรไม่ไปดูอีกแล้วครับ เซ็งมากมาย

25. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    โอ้โห โดนเยอะเหมือนกันนะนี่

ผมว่าคงรู้กันแล้วมั้ง ไม่ต้องบอกชื่อหรอกครับ ของแบบนี้ปากต่อปาก มันไวกว่าไฟไหม้อีก

แค่อยากให้คนๆนั้นเข้ามาอ่าน ผมก็ไม่รู้หรอกว่าคุณ เป็นเข้าของร้านรึเปล่า ถ้าเป็นร้านคุณทำไมคุณถึงทำแบบนี้

ไม่เข้าใจ คนกำลังจะควักเงินซื้อของซะอยู่แล้ว "กดวางสายซะงั้น"

ไม่ต้องกลัวหรอกว่าคนเค้าจะโทรไปเล่น โทรไปแล้วไม่ซื้อ ถ้าคนเค้าไม่อยากได้ จะโทรไปทำซากอะไร...เสียเวลา

ช่วยทำตัวดีๆหน่อย ตรงนี้เป็นพื้นที่ส่วนรวม ถ้าไม่ได้ทำประโยชน์ ก็อย่าทำให้คนอื่นเค้าเสียความรู้สึกไปมากกว่า

นี้...

26. oateksom

oateksom New Member Member

30
    0
    0
    น้า ลีบไปตักปะครับน่าจะใช้รานนี้นะ ผมก็เคยโดนง่ะ

27. civic_si2000@hotmail.com

[email protected] New Member Member

1,295
    2
    0
    โดนมาเหมือนกัน แบน.....มันละ แบน......นานละ แบน......มันเลยครับพี่น้อง
    ปล.เดี๋ยวอีก 2-3 วันจะโทรไปดูว่าพูดดียัง เดี๋ยวมารายงานครับ อิอิ
    :sad:

28. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    โดนกันถ้วยหน้า

29. PoR@HONDA.Vtec

[email protected] New Member VIP

1,166
    16
    0
    รู้สึกจะรู้กันทุกคนเลยนะครับ เหอๆ

30. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    หึ หึ เดาไม่ยาก ร้านนี้ของแต่ง EK9 และ DC2 เยอะมาก

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 มีนาคม 2011
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้