จัดไปวัยรุ่น Tiida VVL

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย De@thNotez, 23 มีนาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. De@thNotez

De@thNotez New Member Member

1,017
    69
    0
    แวะมาเติมให้อีกหน่อย สำหรับเครื่อง ตะกูล VE ตอนนี้มีคนวางใน Tiida แล้วนะจ๊ะ อยู่แถวตลิ่งชัน วางจบวิ่งได้ แซดได้ อิอิ ผมได้ข้อมูลที่เป็นข้อเท็จจริงมาจากสมาชิกท่านนึงใน Tiida club ซึ่งผมก็คลุกคลีกับ Tiida club มานานแล้ว ซึ่งผมเองก็เป็นสมาชิกใน Tiida clulb ด้วย แต่ผมก็ยังคงรัก Sunny thailand เหมือนเดิม ความรู้สึกที่มีต่อบ้าน ST ผมไม่ขอเล่าแล้วกันเดวยาว เอาเป็นว่าทุกคนรู้ดีแล้วกัน (เค้ายังมีเลือด ST อยู่น้า) เจ้าของรถ Tiida คันที่วาง SR20ve ชนเกียร์ธรรมดา นั้นเค้าไม่ได้มีแค่คันเดียวแต่เค้ามีอีก 2 หรือ 3 คันนี่แหละจำไม่ได้ ซึ่งก็เป็น Tiida แต่ละคันวางเครื่องไม่เหมือนกัน

คันแรกก็ที่บอก SR20ve ชนเกียร์ธรรมดา
    คันที่สองเครื่องเดิม MR18de + Super Change Impul น่าจะเป็นคันเดียวในไทยที่มีซุปเปอร์ชาร์จอิมพลู
    คันที่สาม MR20de ของเทียน่าตัวปัจจุบัน
    และเค้ากำลังทำไม่แน่ใจว่าอีกคันซึ่งเป็นคันที่สี่ หรือจะยกเครื่อง MR18 ซูปเปอร์ชาร์จลงกันแน่ จำไม่ได้ ซึ่งกำลังรอเครื่องมาอยู่ MR16DDT ของ juke ตอนนี้ไม่ได้อัพเดทข้อมูลว่าไปถึงไหนแล้ว ถ้าอัพเดทค่อยมาเล่าต่อ เพราะเพื่อนยังไม่ค่อยว่างประกอบกับเจ้าของรถเจอตัวยาก และยังไม่ยอมให้ข้อมูล

รู้แค่ว่าเจ้าของรถ บ้านเขาเป็นอู่ที่ทำรถแข่ง nissan มีฐานะดีมากๆ ว่ากันที่คันแรก ทำไมเค้ายัดลงไปในทีด้าได้ ผมเองเคยสังสัยเหมือนกันมันจะยัดลงได้หรอ แต่เค้าทำได้ ทำไมอ่ะหรอ เค้ามีคนไทยที่อยู่ญี่ปุ่นเป็นช่างทำรถแข่งที่ญี่ปุ่นเป็นคนทำรถให้ โดยการเอาเครื่อง SR20ve มาคำนวนสร้างจุดยึดแท่นเครื่องใหม่ โดยแก้แท่นเครื่องที่ตัวเครื่องนะ ไม่ใช่แก้แท่นที่ตัวรถ เมื่อคำนวนแล้วเค้าก็ส่งเครื่องตัวนี้กลับไปญี่ปุ่นเพื่อสร้างแท่นเครื่องใหม่ตามที่คำนวนไว้ พอสร้างแท่นเครื่องใหม่เสร็จก็ส่งกลับมาไทย แล้วก็วางโดยช่างไทยที่ไปทำงานเป็นช่างในทีมแข่งที่ญี่นคนนั้น นั่นแหละเป็นคนวางให้ จบวิ่งได้ จากนั้นก็มีอีกสองคันที่วางเสร็จแล้ว แต่ผมไม่รู้นะว่าคันไหนทำก่อนหลัง ผมเล่าคัน SR พอ อ่อลืมบอกแล้วก็ 2 ในสี่หรือสามคันนี้มี moonroof ตรงรุ่นด้วยนะ

มาต่อด้วยคันที่สี่ ที่จะวาง MR16DDT เป็นเครื่องของ juke ที่ประสบอุบัติเหตุที่ญี่ปุ่น ไม่รู้ว่าเค้าได้เครื่องตัวนี้มาได้ไง ยังไม่ได้ถามลึกมากนัก แต่ที่รู้แน่ๆ คือ เพื่อนผมคนที่ได้ข้อมูลเหล่านี้มาเค้าได้คุยกับเพื่อนเจ้าของรถ ว่าถ้าเกิดมีตังพอที่จะจับจองเครื่อง MR16DDT ได้นี่ พอจะหาให้ผมได้มั้ย คำตอบคือ ไม่ได้ ใช่ว่ามีเงินแล้วจะหากันได้ง่ายๆ นะ เค้าบอกมาแบบนี้ ตอนที่ผมรู้ข้อมูลนี้ เจ้าของรถเค้ากำลังรอเครื่องตัวนี้อยู่ ตอนนี้ไม่รู้เป็นไงมั่ง ถ้าได้ข้อมูลเพิ่มเดวค่อยเล่าต่อ

ผมมีข้อมูลเท่าที่รู้ตอนนี้เท่านี้แหละ ไว้ได้ข้อมูลแน่ๆ กว่านี้ จะมาเล่าต่ออีกที เพื่อนผมมันตามเรื่องนี้อยู่ เพราะมันอยากรู้ รูปไม่ต้องหายังไม่มี เจ้าตัวยังไม่ยอมเปิดเผย ข้อมูล รูปยังไม่ยอมให้ถ่ายไม่รู้ว่าทำไม ก็อาจจะสิทธิของเขาที่จะไม่ให้ข้อมูล

ข้อมูลที่หมดนี้ คนที่นำข้อมูลนี้มาให้คือเพื่อนของเจ้าของรถ ที่เป็นคนเห็นรถทุกคันที่เล่ามา และได้ลองขับจริงแล้วทุกคัน เป็นให้ข้อมูลกับเพื่อนผมอีกทีนึง ....

อันนี้รูปตัวเป็นๆ ที่เพื่อนส่งมาให้ แอบถ่ายตอนขับตามตรูดเค้า

ส่วนอันนี้ฝั่งเมกาเค้าบ้าพลังยัดลงไปแล้วเช่นกัน

2. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    แน่น คับ ฟิต ไม่มีหลวม ^^

3. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
  4. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    เครื่อง ve ไม คอไอดี มันอยู่ล่างละ +++

5. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    ช่างสังเกตุดีครับ ^ ^ผมยังไม่ทันเห็นเลยตายเเระสายตากรู

6. De@thNotez

De@thNotez New Member Member

1,017
    69
    0
    มันอาจจะติดห้องเครื่องเค้าเลยทำคอไอดีใหม่ (มั้ง)

7. NUTTO.B11

NUTTO.B11 New Member Member

906
    112
    0
    ส๊วย สวย ดูเป็นรุ่นใหญ่ ของเมกา เค้าเนี๊ย

8. Excited Rider

Excited Rider Member Member

576
    2
    18
    ยุให้คุณพ่อวางบ้างดีกว่า Sr20 ในทีด้านี่ ส่วนผมก็เซ้งHr16 ของแกไปลงบี11ของผมไป ฮ่า ๆ ๆ ไม่ชั่วคิดไม่ได้นะเนี่ย อิอิ

9. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    เหลือจริงๆ

10. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    ผมบอกแล้วไงว่า วางได้ จะเครื่องอะไรก้อแล้วแต่ ขอแค่มีตัง + ใจถึง :D:D:D:D

11. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    พี่ติ่งพูดถูกใจ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้