เครื่อง SR20 DET ควรใช้หัวเทียนเบอร์อะไรคับ....ขอบคุณคับ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย torsak, 24 มีนาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. torsak

torsak New Member Member

52
    0
    0
    เป็นเครื่องขับหน้าโบเดิมอะคับพอดีอยากดีผมอยากเปลี่ยนหัวเทียนช่วยแนะนำยี่ห้อแล้วเบอร์ของหัวเทียนหน่อยอะคับว่าแบบไหนเหมาะมากที่สุด.....ขอบคุณคับ

2. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :cool: Book ของ Nissan ญี่ปุ่น ระบุว่า
    เค้าใช้หัวเทียน NGK ที่มี heat range ที่เบอร์ 6 ออกมาจากโรงงาน ครับ
    แต่ user ก็สามารถใช้หัวเทียนที่มี heat range สูงหรือต่ำกว่าเบอร์ standard ได้
    1 เบอร์ โดยไม่ต้องปรับแต่งเครื่องยนต์ หรือทำให้เครื่องยนต์สูญเสียสมรรถนะได้ครับ

สำหรับผม 6 หรือ 7 ไม่แตกต่างครับ...:cool:

3. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    ม่ะค่อยต่างๆ อิอิ

ผมใช้ตั้งแต่ เบอร์ 5-8 5555

4. torsak

torsak New Member Member

52
    0
    0
    ขอบคุณคับ ^ ^

5. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :eek:
    น้องเขียว วิ่งไปทำงานหาเงิน ใช้เบอร์ 7
    น้องเด้ง race only ใช้เบอร์ 8, 9 และ 10 อยู่แป๊ปนึง Start ติดยากกว่าเบอร์ 7

:eek:

6. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    ผมเคยใช้เบอร์ 7 แต่ทุกวันนี้เปลี่ยนมาใช้เบอร์ 6 มะแตกต่าง ราคาถูกกว่าด้วย G power 160 บาท/หัว

7. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek::eek::eek:

อิอิ
    ผมอยากจะบอกว่า หัวเทียนเบอร์ 5, 6, 7 นั้น เป็นหัวเทียนที่ใช้ technology ผลิต
    และวัสดุที่อยู่ใน mass volume เหมือนกัน เพราะมันเป็นหัวเทียน range OEM
    ที่ supply ให้บริษัทรถต่างๆ เป็นจำนวนมาก เพราะฉนั้น ราคาขายมันจะเท่ากันทั้ง 3 เบอร์

ส่วนเบอร์อื่นๆ เป็น Specific Part ที่มันจะต้องใช้ Technology ที่สูงขึ้นมา
    วัสดุและการ control ต้องพิเศษกว่าทั่วไป แถมเป็นของตาม Nich Market เฉพาะอีก
    ราคาขายก็จะแพงมากกว่าเป็นธรรมดา

ส่วนเรื่อง Technogyในการผลิต vs ราคา จะเป็นเงาตามดัวครับ
    เช่น หัวเทียนธรรมดา NGK ซื้อได้ตามข้างถนน ก็จะหัวละ 70-100 บาท
    พอ up เป็น G-Power ที่เป็น Platinum Coated ก็จะไปที่หัวละ 150-170
    พอเป็น Fully Platinum ก็จะหัวละ 200 กว่าบาท
    พอเริ่มเป็น Irridium Tech ก็จะหัวละ 200 กว่าบาท จนเป็น Fully Irriduim ก็จะ 300 กว่าบาท
    พอเริ่มเป็น Irriway กล่องแดง กล่องน้ำเงิน ก็หัวละ 400-600 กว่าบาท ยันไปที่ Racing Power
    หัวละเกือบ 1000 บาท ก็มีใช้ได้ คุณภาพของตามราคานะครับ เลือกซื้อเลือกหาตามอัธยาศัย

:cool:

8. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้