อ่านหนังสือรถแล้วใครรู้สึกเหมือนผมบ้าง

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย MOJOJOJO, 12 มีนาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MOJOJOJO

MOJOJOJO New Member Member

59
    0
    0
    คือมีใครอ่านหนังสือรถเดี๋ยวนี้ล้วทำไมรู้สึกว่าสาระมันลดลงบ้าง

บางเจ้ามีแต่โฆษณา เขียนๆว่าเจ้าของว่าใส่ของแต่งไรไปบ้างหน้าสองหน้าแล้วก็จบ

บางเจ้าก็เน้นแต่รูปสวย เปิดดูหาตัวหนังสืออ่านไม่ค่อยมี

บางเจ้าเอาก็ผู้หญิงเป็นจุดขาย

พูดตรงๆคือหาหนังสือแบบมีคุณภาพไม่ค่อยมี (แต่ก็ยังมีนะครับอย่าเพิ่งน้อยใจ)

เมื่อก่อนผมสมัครสามชิกหลายฉบับ แต่เลิกสมัครมาหลายปีแล้ว

เพราะบางทีอ่านแล้วนี่เหรอหนังสือที่เรารอมาเดือนนึง อ่านแล้วไม่ได้ไรเลย:cry:

ยิ่งพอมีหนังสือหัวญี่ปุ่นมายิ่งเห็นความแตกต่าง

ไม่ใช่ว่าผมจะเข้าข้างของนอกนะ แต่ดูแล้วความพยายามในการใช้ทำหนังสือมันต่างกันเหลือเกิน

ก็แค่มาบ่นให้ฟังครับ:sad:อยากเห็นหนังสือดีๆของไทยเยอะๆ

2. March .._..

March .._.. New Member Member

135
    3
    0
    เห็นด้วยอย่างมากครับ ... ตอนนี้จะเลิกซื้อแล้ว ยืนอ่านฟรีเอา

3. Graphic

Graphic New Member Member

181
    3
    0
    เลิกซื้อหนังสือรถไทยมาหลายปีแล้วครับ มีแต่โฆษณาเกือบทั้งเล่ม

4. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0
    ใ่ช่เลยคับ

5. T-Trong

T-Trong New Member Member

133
    0
    0
    ผมก็สังเกตมานานแล้วเหมือนกันครับ ไม่ได้เพิ่มเป็น...

6. yokkung

yokkung New Member Member

271
    5
    0
    เป็นเหมือนกันครับ เลิกซื้อมานานละ นานๆซื้อที เหอะๆ

7. zaji

zaji New Member Member

35
    1
    0
    เพิ่มครับ เพิ่มราคานะ : ))

8. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ไม่ได้ซื้อมาหลายปีแล้ว

9. ประเภทรถคันเดียว ลงทุกเล่ม ลงแล้วลงอีกก็เยอะครับ เห็นจนจำได้
    เลิกซื้อมานานมากแล้วเหมือนกัน ถ้าไม่มีเล่มไหนนที่น่าสนใจจริง ๆ

10. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    เห็นด้วยคราบ โฆษณา เยอะไป

11. NIIGATA

NIIGATA New Member VIP

1,557
    35
    0
    เล่มนึงมี 100 กว่าหน้า โฆษณาไปซะเกินครึ่ง ผมว่ามันเยอะไปจริงๆ

12. nui popular

nui popular Active Member Member

3,726
    13
    38
    ไม่ได้ซื้อมานานมากเเล้วครับ อยากรู้อะไร ค้นข้อมูลทางอินเตอร์เนท สบายกว่า

13. aui e36

aui e36 New Member Member

12
    0
    0
    เลิกซื้อมานานแล้วเหมือนกัน ซื้อแต่หนังสื่อญี่ปุ่น

14. ZajuicE

ZajuicE New Member Member

90
    0
    0
    เลิกซื้อมาสักพักใหญ่แล้ว เล่มไหนน่าซื้อเก็บก็จะซื้อ

15. JOEPURE

JOEPURE New Member Member

71
    0
    0
    ผมเองก็เป็นอีกคนนึงที่ ซื้อหนังสือรถอ่าน ประมาน 10 กว่า ปี ได้แล้ว

ซื้อ ทุกเดือนมาตลอดระยะเวลา 10 กว่า ปี 4 - 5 หัวหนังสือ เห็นความเปลี่ยนแปลงมาตลอด

บางที รถคันเดียวกัน แต่ละเล่ม ยังลงรายละเอียดต่างกันเลย ครับ แต่ผมก็ยังต้อง อ่านต่อไป

แม่ คุณภาพ จะลดลงไปมากจริงๆ เหลือแต่โฆษณา แต่ก็เข้าใจว่า มันสำคัญ เอาใจช่วยครับ

ก็ยังจะอ่านหนังสือรถบ้านเราต่อไป

ปล. แต่ของนอกเค้าใส่ใจทุกจุดจริงๆนะ

16. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    สาระน้อย

ขายของมากขึ้น

17. mInnu

mInnu New Member Member

434
    10
    0
    เนื้อหาเดิมๆ รถแบบเดิมๆ มันเลยไม่ค่อยน่าสนใจ

บางเล่มก็เน้นผู้หญิงจนเกินงาม จนเพื่อนๆถาม หนังสือรถหรือ หนังสืออย่างว่า

18. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    ซื้อมาดูโฆษณา กะสาวๆ(หนังสือรถนะ)

19. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    บางครั้งต้องยอมซื้อทั้งเล่มเพราะต้องการแค่คอลัมเดียว

20. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    ไม่ได้ซื้ออ่านนานมากๆแล้วเหมือนกันครับ นอกจากบางเล่มจริงๆ (เห็นปกสวยเลยซื้อ แต่ทำใจไว้แล้วว่าข้างในไม่ค่อยมีอะไรแน่นอน) ใจเชียร์หนังสือไทยเต็มที่แต่พักหลังๆส่วนตัวผมว่าคุณภาพลดลงไปเยอะจริงๆ รถคันนึงลงแค่ 1-2 หน้า (ขึ้นปกยังลงแค่ 2 หน้า ผมว่ามันน้อยไปหน่อย) มีแต่บอกว่าใส่ของอะไรไปบ้างแล้วก็จบ

คิดถึงหนังสือรถแต่งของไทยเราเมื่อสมัยหลายๆปีที่แล้วครับ (น่าจะต้องเป็นฉบับเก่ากว่า 5 ปีขึ้นไป) ที่มีส่วนให้ความรู้เยอะมาก รายละเอียดลึกๆเกี่ยวกับของแต่งนั้นๆ หรือรถรุ่นนั้นๆ ความเป็นมาของรถคันนี้ที่มาลงหนังสือ กลุ่มคลับรถที่ลงหนังสือแล้วผู้เขียนเอามาเขียนแซวกันสนุกๆแบบกันเองๆ

เอาใจช่วยหนังสือแต่งรถบ้านเราต่อไปครับ สู้ๆ

21. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    แล้วบางครั้ง โฆษณาที่มาลง ก็ไม่ตรงกับขายจริงด้วยครับ

22. SUICIDE MACHINE

SUICIDE MACHINE New Member VIP

111
    0
    0
    อยากจะบอกว่ารู้สึกเหมือนกันเลยครับ คิดถึงXO สมัย10กว่าปีที่แล้วจังอ่านแล้วเพลินยิ่งกว่าหนังสือเรียน
    คอลัมพี่กริชนี่ผมชอบมาก ได้ความรู้จากเล่มนี้เยอะจริง CAR PER ยุคแรกๆก็ดี

23. ^0^ GoTaKa ^0^

^0^ GoTaKa ^0^ New Member Member

2,307
    34
    0
    ใช่เลยคับ

24. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    เห็นด้วยค้าบ ผมเลิกซื้อไปนานมากๆแล้ว ตอนนี้ซื้อที่ที่ได้ลิขสิทธิ์แปลมา เพราะของไทยมีแต่ลงรถของคนอื่นอย่างที่พี่บอกเลย งี้ผมเปิดใน Gallery แต่ละคลับดูรูปแล้วก็ที่เขาลงบอกไว้ว่ามีอะไรบ้างแทนแล้ว อยากจะให้หนังสือไทยใส่พวกทริปพวก DIY เทคนิคการแต่งอย่างโน้นอย่างี้ เพิ่มน่ะครับ ส่วนโฆษณาเฉยๆเพราะได้ดูว่ามีของอะไรขายบ้าง

25. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    เค้าทำหนังสือไม่ได้เน้นขายพวกเราหรอกคับ

ทำหนังสือเพื่อเอาไว้ล่อโฆษณามาลงมากกว่า

รถในเล่มบางทีก็มาจากสปอนเซอร์นั่นละ ไม่ได้เจ๋งจริงถึงได้ลงหรอกคับ อวยกันไปอวยกันมา ธุรกิจล้วนๆ

แล้วใครเป็นเหมือนผมบ้าง อ่านหนังสือลิขสิทธิ์ญี่ปุ่น อ่านข้อมูลความรู้จนตาลาย 55555

26. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ผมก้อเห็นด้วยครับ ก่อนซื้อจะลองเปิดอ่านคร่าวๆ ถ้าไม่มีที่สนใจก้อไม่ซื้อครับ(เป็นส่วนใหญ่ เพราะบางครั้งมีเนื้อหาที่สนใจไม่กี่หน้าครับ) แต่ที่ใส่ซองเปิดไม่ได้ ก้อเลือกไม่ซื้อไปเลยครับ

27. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    ตอนก่อนซื้อหลายหัวเลย แต่ตอนนี้เหลือ3หัวแระ อิอิ หัวนอกอ่ะคับเค้ามีอย่างอื่นมาผสมด้วยทำให้น่าสนใจ หรือเทคนิคที่มันเป็นเทคนิคจริงๆ อย่างรถคันนึงทำแล้วมีอะไรดีขึ้นบ้าง
    หรืออะไรแย่ลงกว่าเดิม มีคอลั่มมิดไนท์ ซึ่งเค้าไม่แคร์ว่าใครจะมองว่าเป็นนักซิ่งข้างถนน แต่หนังสือเราตอนนี้ดูออกแนวไฮโซแระอิอิ ใครเคยทำหนังสือก้อคงจะรู้ว่าเค้าไม่เน้นยอดขาย
    อย่างที่มีท่านข้างกล่าวไว้ เค้าไปเน้นสปอนเซอร์มากกว่า ตของไทยเราต้องทำตามลูกค้าที่เป็นสปอนเซอร์ของเค้า แต่ของหัวนอกเค้าไม่สนใจ เพราะเค้าเอามันส์อิอิ

28. sk1

sk1 New Member Member

243
    3
    0
    เมื่อก่อนซื้อทุกเดือน เดียวนี้ซื้อบางเดือนที่น่าสนใจ

29. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    มีคนคิดเหมือนเราหลายคนเลย หึหึ

30. mtb96

mtb96 New Member Member

253
    6
    0
    ขอสักนิดแล้วกัน หนังสื่อแปลญี่ปุ่นรวมๆพอใจกับเนื้อหาที่ออกมาครับ

แต่ขอระบายนิดนึงอยากให้หนังสือเค้าปรับปรุงในส่วนของเรื่องรถที่เอามาลงจะดีมากเช่น

สังเกตุว่าเนื้อหาส่วนใหญ่เจาะไปที่ R35 ไม่ก็ CR-Z ซึ่งมันใหม่มากไปหรือป่าวสำหรับบ้านเราที่คนซื้อหนังสือส่วนมากยังขับ jazz yaris vios (ไม่ได้ดูถูกนะครับ) คนส่วนมากยังคิดว่าการโมหรือจูน R35 หรือรถรุ้นใหญ่ๆมันไกลตัวไปมากแต่บางเรื่องก็ok เป็นความรู้ดีบางฉบับแทบไม่มีอะไรให้คนธรรมดาอย่างเราๆได้อ่านเลยของที่เอามาลงเกือบทั้งหมดจัดว่าขั้นเทพจนหลังๆผมและเพื่อนกลับไปอ่านหนังสือบ้านเราเหมือนเดิม

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัว ขอบคุณครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 20:46:30 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 20:45:45 ----------

ขอสักนิดแล้วกัน หนังสื่อแปลญี่ปุ่นรวมๆพอใจกับเนื้อหาที่ออกมาครับ

แต่ขอระบายนิดนึงอยากให้หนังสือเค้าปรับปรุงในส่วนของเรื่องรถที่เอามาลงจะดีมากเช่น

สังเกตุว่าเนื้อหาส่วนใหญ่เจาะไปที่ R35 ไม่ก็ CR-Z ซึ่งมันใหม่มากไปหรือป่าวสำหรับบ้านเราที่คนซื้อหนังสือส่วนมากยังขับ jazz yaris vios (ไม่ได้ดูถูกนะครับ) คนส่วนมากยังคิดว่าการโมหรือจูน R35 หรือรถรุ้นใหญ่ๆมันไกลตัวไปมากแต่บางเรื่องก็ok เป็นความรู้ดีบางฉบับแทบไม่มีอะไรให้คนธรรมดาอย่างเราๆได้อ่านเลยของที่เอามาลงเกือบทั้งหมดจัดว่าขั้นเทพจนหลังๆผมและเพื่อนกลับไปอ่านหนังสือบ้านเราเหมือนเดิม

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัว ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้