ช่วยดูรูปเครื่อง GA16 ให้หน่อยครับว่าตัวไหน และแนะนำ SR20DE สำหรับ B14

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย morguias, 21 มีนาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. morguias

morguias New Member Member

7
    0
    0
    สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ครับ อยากสอบถามพี่ๆเซียนเทพทั้งหล่ยครับคือผมอยากเปบี่ยนให้เครื่องมันแรงขึ้น หลักจากที่ได้คนหาข้อมูลใน net มาเยอะมากก จนเจอ forum นี้เข้าและคิดว่าน่าจะถามคนที่ใช้ดีที่สุดครับ ว่า B14 วาง SR20 ได้มั๊ยครับ
    1. SR20 ตัวไหนบ้างที่วางใน B14 แล้วไม่ต้องแปลงแท่นเครื่องไม่ต้องตัดเพลา แบบสามาถหาเพลาที่ใส่ได้พอดีครับ หรือว่า ที่แปลงน้อยที่สุด
    2. ถ้ามีตามข้อ 1 เป็นเครื่องที่ติดตั้งอยู่ในรถรุ่นไหน เช่น primera หรือ neo กี่แรงม้า แรงบิดมากมั๊ย ผมอยากได้เครื่องที่แรงบิดมากๆ แบบช่วงแซงช่วงออกตัวดี ไม่ต้องรอรอบเครื่อง แรงมาทันใจประมาณนั้น และผมไม่ขับรถเร็วแค่ต้องการแรง ( ขับปกติ 120 นานๆก็ไ 140-150 บางครั้ง มากกว่านั้นไม่กล้าแล้ว ) ผมไปดูที่เชียงกงมาร้านบอก SR20DE ของ Premira ใหม่สุดแล้วในบรรดา SR20 ด้วยกัน ราคารวมค่าว่าง จบที่ 55000-60000 เขามบอกช่วงนี้ราคากำลังขึ้นให้รีบตัดสินใจด้วย ( มีขู่อีกต่างหาก )
    3. อันนี้ถามเป็นความรู้ ไปเจอเครื่อง GA16 ที่เชียงกงมาเลขที่ตอกที่เครื่อง เป็น GA16 แต่ไม่รู้ว่าเป็น GA16 ตัวไหน ร้านที่เชียงกงบอกว่าเป็นตัวนอก ผมก็ไม่เคยเห็น GA16 หน้าตาแบบนี้ด้วย อยากถามพี่ๆว่า พอดูออกมั๊ยครับว่า GA16 ตัวไหน แล้ว Spec มันเป็นยังไง แต่ราคาสูงกว่าตัว SR20 10,000 บาทเลย
    3. เครื่องเดิมผมขายได้มั๊ยครับ อยากได้เป็นทุนสำหรับเปลี่ยน เครื่องใหม่กะว่าจะเปลี่ยน อาทิตย์หน้านี้แหละ อยากขายซัก 13,500 เครื่องผมใช้งานอยู่ปกติทุกวันนี้ครับ ไม่มีปัญหาไดๆ ไม่หลวม ไม่มีปัญหาความร้อน ที่อยากเปลี่ยนเครื่องเพราะผมเดินทางต่างจักงหวัดอาทิตย์ละสองสามครั้ง เลยอยากได้เครื่องที่แรงขึ้น

2. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    วางง่าย ดูเเลง่าย ไม่จุกจิก กำลังมีให้ใช้สบายลองมอง SR 20 DE ไอดีบนดูครับ ราคาค่าวางที่เเจ้งมา 55-60000 ราคาเเรงมากครับราคานี้วาง SR 20 VVLได้เลยนะนี่ ส่วนรายละเอียดอื่นๆลองสอบถามได้ที่เบอร์ 0813407788 ช่างอ๊อด ครับ ลองปรึกษาเเกดูสำหรับเครื่อง N/A

3. morguias

7
    0
    0
    มีพี่ท่านไดสนใจเครื่องเดิมผมมั๊ยครับ GA16DNE Auto ครับ จะได้ทำทุน สนใจมาทดลองเครื่องได้ครับ ผมอยู่สำโรง 085-4858924

4. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    พี่ไม่เทพ แต่เป็นผู้ใช้รถ B14 เหมือนกัน รถพี่เพิ่งวาง SR20DET W10 AVENIA เสร็จครับ

คุณmorguias หาจากNetมาเยอะ เห็นถามที่web ของ shopalai.com ของทางคุณบอย บางพลี
    รับประกัน 15 วัน วาง 7 วัน ราคา GA18DE AUTO อยู่ที่ 38,000บาท น่าจะ+ นิดหน่อยปลีกย่อย

ข้อ1>>>Confirm B14 วาง SR20DE, SR20VVL ( SR20VE), SR20DET ได้ครับ
    เรื่องเพลานี้แหละที่ต้องดูก่อนครับถ้าตัดต่อเพลานี่ไม่เอาเลยนะครับ
    เอาประเภทกัดหัวเพลาใหม่หรือทำใหม่ทั้งอันนะครับ

ข้อ2>>>SR 20 DE 4 DOHC 16 V. 1998 CC. แรงม้า150ที่ 6400 แรงบิด19 ที่ 4800 เกียร์ Auto Premiraขับหน้า
    55000-60000 ราคาแรงไปครับ>>>ผมว่าให้ไม่เกิน 45,000 บาทครับ

เครื่องเดิม ของคุณmorguias GA 16 DE 4 DOHC 16 V.1597 CC. แรงม้า 110 ที่ 6000 แรงบิด 14 ที่ 4000 เกียร์ Auto Sunny
    ขับปกติที่ 120 นานๆ มี ไม่เกิน 150 กิโลเมตร/ชั่วโมง จริงๆหาเกียร์ Manual ของ B14 ชน หมดไม่กี่พัน
    ก็ประหยัดและขับได้แน่นอนด้วยความเร็วขนาดนี้ มีเปลี่ยนเกียร์บ้างช่วงเกียร์ 4 เกียร์ 5 ตอนเร่งแซง
    ทำอู่ไหนก็ได้ วันเดียวเสร็จ แถมประหยัดน้ำมัน

แต่ถ้าจะให้ใหญ่ขึ้นหน่อย ก็ SR20DE เกียร์ Auto Premiraขับหน้า ก็แรงขึ้นหน่อยครับ ถ้าอยากให้รู้สึกต่างกับที่ขับแบบดีหน่อยต้องใช้เกียร์ MANUAL ครับ
    SR20DE MANUAL Premiraขับหน้า

และหากSR20DE แนะนำอู่ที่ผมวางเครื่องแล้วกันนะครับ อู่ ติ่ง เซอร์วิส 082-557 7474 อยู่ซอยงามวงศ์วาน23 (ซอยวัดบัวขวัญ)

.

5. morguias

7
    0
    0
    ขอบคุณพี่ lumnamshe มากๆๆ ครับ รอบรู้จริงๆ ครับ ผมอยากได้เกียร์ Auto ครับ ปกติจะอยู่ใน เมืองอยู่แล้วเพียงแต่เวลาออกต่างจังหวัดเท่านั้น ที่อยากได้เครื่องแรงๆ เพราะเวลาแซง เวลาออกตัวเท่านั้นเองครับ สอบถามเพิ่มเติมครับพี่ ว่า เรื่องกัดหัวเพลา เขาทำกันที่ไหน ทางอู่ที่รับวางเครื่องทำให้เราเลยหรือเปล่า หรือว่า เราหิ้วไปให้โรงกลึงทั่วไป กัดให้ครับ

6. lumnamshe

671
    5
    18
    ครับ อู่ติ่ง เซอร์วิส ไปดำเนินการให้ทั้งหมดครับ เพราะส่วนนี้ต้องทำทันทีแต่แรกครับ
    บางอู่ตัดต่อให้ เพลาขาดแทบทุกรายนะครับ
    ส่วนราคาก็ตามนี้ครับ ( สำหรับ SR20DET เกียร์ใหญ่ ไม่เต็ด นะครับ)
    >>>- เพลาเกียร์ใหญ่+ตุ๊กตาหัวเพลา 2 ข้าง 5,000 บาท
    >>>- กัดเพลา 2 หัว 2,000 บาท

สำหรับการกัดเพลานี้เคยถามคุณติ่ง เหมือนกัน ต้องเจาะจงช่างครับ
    จำได้ว่าร้านที่ทางอู่ส่งให้ประจำนั้น มีเคยต้องแก้งานเพราะช่างย้ายออก
    ตอนหลังรวมปัจจุบัน เลยส่งให้ช่างที่ย้ายออกไปคนนั้นโดยตรง
    แต่ชื่ออะไร ผมก็จำไม่ได้

เครื่อง SR20 แรงบิดมาก ต้องระวังเรื่องเพลาก่อนนะครับ
    หากเคยไปสนามแข่ง DRAG จะมีเห็นประจำ

ทำเสร็จนำมาให้ดูด้วยนะครับ โชคดีมีชัยครับ

7. morguias

7
    0
    0
    ขอบคุณครับพี่ สำหรับข้อมูลดีๆ เป็นแนวทางให้ผมทำ แต่ผมอยู่สำโรง ไปหาอู่พี่ติ่งจะไกล คงหาอู่แถวนี้ก่อน จะเอาข้อม,ูที่พี่ให้มาไปถามที่อู่ว่าต้องทำอย่างที่พี่บอกหรือเปล่า ถ้าไม่มีอู่ไหนทำ ก็จะต้องไปพึ่ง บารมีพี่ติ่งแล้วครับ ขอบคุณมากกครับ

8. lumnamshe

671
    5
    18
    ตามสะดวกครับ
    พี่ถ่ายรูปเพลาที่ใช้ SR20 DET ใช้กับเกียร์ใหญ่ ไม่เต็ด ให้ไว้เผื่อใช้ประโยชน์ได้

http://image.ohozaa.com/show.php?id=d78884d10052ee82ab094b96af7d57dd
    http://image.ohozaa.com/show.php?id=da8e1b6eed38139dad7aa001b89eceab
    http://image.ohozaa.com/show.php?id=93e855ef74288682defe1bf0996dbacb
    http://image.ohozaa.com/show.php?id=2dc22bab8270ee7cc97c5434fe69f279

NISSAN SUNNY B14 หรือ B15 ลงเครื่อง SR20 SERIES ได้จากทุก Body ครับไม่ต้องกังวลมาก
    เพียงเลือกก่อนว่าจะเอา หรือไม่เอา TURBO
    แล้วหาเครื่องปีใหม่หน่อย สภาพดี วิ่งมาน้อย ของครบๆ
    อย่างของ คุณmorguias ง่ายสุดแล้วครับ B14 ลง SR20DE เกียร์ AUTO

แต่ปลีกย่อยมีต่างกันไปครับเช่นเรื่องเพลา
    เน้นไว้เพราะถ้ามันขาด
    ต้องเจอค่ารถรากจูง ค่าเพลาใหม่ ค่าแรงและเวลาที่รอ
    เสียทั้งเงินและเวลา ทั้งความปลอดภัย

อื่นๆมีอะไร หรือหาข้อมูลอะไร ก็มาลงไว้ในกระทู้นี้นะครับ ช่วยได้ก็ยินดีครับ

9. morguias

7
    0
    0
    ขอบคุณมากๆครับพี่ ผมไม่เอา Turbo แน่ครับผม ชรามากแล้ว

10. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    เข้ามาเชียร์ SR20DE AUTO อีกคนครับ
    ราคาไม่น่าเกิน45000 ครับ

ราคาข้างต้นที่บอกมา แพงเว่อร์ครับ เพิ่มอีกหน่อย ได้เทอร์โบแล้วนะ

ถ้าจบง่าย แนะนำว่าอู่พี่ติ่งครับ งามวงศ์วาน ไกลหน่อยแต่จบครับ ครบวงจรตั้งแต่หาเครื่องให้เลย

11. seeker

seeker Guest

0
    0
    0
    ข้อ1>>>Confirm B14 วาง SR20DE, SR20VVL ( SR20VE), SR20DET ได้ครับ
    เรื่องเพลานี้แหละที่ต้องดูก่อนครับถ้าตัดต่อเพลานี่ไม่เอาเลยนะครับ
    เอาประเภทกัดหัวเพลาใหม่หรือทำใหม่ทั้งอันนะครับ

แล้วอู่พี่ติ่ง เป็นแบบไหนครับ ของผมGA15 AUTO เทินเครื่องเก่าได้ไม๊ย ครับ ตัวใหม่อยากได้auto ไม่โบครับ

12. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    สอบถามโดยตรงเลยครับ

081-692-0793

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้