เรื่องรถๆในหัวของเพชรจ้า มาอ่านดูนะครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย seila4club, 17 มีนาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28
    รถถือว่าเป็นอุปกรณ์คู่ชีพของผม ผมเป็นคนชอบรถมาตั้งแต่เด็ก แต่งรถ โมลิฟายเครื่องทำแม่งทุกอย่าง แต่ไม่รู้ว่าจะมีใครโง่ ซื่อบื้อ แบบผมในตอนเด็กๆหรือเปล่า? ถ้าไม่เคย อ่านแล้วก็อย่าทะลึ่งไปทำตาม แต่ถ้าบ้าก็ทำไป เรามาลองเช็ดไปพร้อมๆกันดีกว่า ว่าผมทำบ้าอะไรไปบ้าง

1. คุณเคยโง่ซื้อรถป้ายแดงมา แล้วไปซื้อล้อแม็คใหม่ที่ใหญ่กว่าเดิม ขับลำบากกว่าเดิม ดูแลยากกว่าเดิม แตกพังง่ายกว่าเดิม แพงกว่าเดิมไม่รู้อีกกี่เท่ามาใส่ แล้วโยนล้อสแตนดาร์คที่ทางโรงงานเค้าคิดสร้างกันแทบตายทิ้งไปมั้ย?

คำตอบ..... ล้อแม็ค ทุกวันนี้นิยมเปลี่ยนมาใส่ให้แม่งใหญ่เพื่ออะไร? มีประโยชน์เพียงแค่ 2 ข้อ คือ สวย และ เกาะถนนเวลาทิ้งโค้งเข้าโค้ง 2 ข้อที่ชัดๆ แต่ข้อเสียหรอ? 555 สารพัด คือ ล้อใหญ่ต้องใส่ยางขอบบางเลยทำให้เวลาเราตกหลุม แม็คก็จะแตก แถมต้องเสียเวลาออกมาเปลี่ยนใส่ยางอะไหล่ ถ้าฝนตก ทางเปลี่ยว หรือกำลังออกต่างจังหวัดก็ซวยแน่ แถมราคาล้อใหญ่ๆ มักแพงเสมอ ยางแม่งก็แพงตามไปด้วย ล้อปกติค่ายาง 1 ล้อ ประมาณพันกว่าบาท ล้อใหญ่ประมาณหมื่นกว่าบาท สำหรับยี่ห้อดีๆ เห็นมะ! แม่งคุ้มมะ! แต่ถ้ารวยก็โอเค แต่ถ้าจน ก็อย่าหาเรื่องเลย

2. คุณเคยโง่ซื้อรถป้ายแดงมา แล้วถดเบาะที่เค้าดีซายน์ให้เค้ากับสีภายในรถ เบาะนิ่ม ทนทานกันแดดแล้วไปเสียเงินอีกหลายหมื่น บางอันเป็นแสนเพื่อไปซื้อไอ้เบาะยี่ห้อดังๆ ที่พ่อแม่คุณนั่งไม่ได้ นั่งได้ก็ลุกไม่ขึ้น แถมแข็งชิ..หาย กระดิกตัวก็ไม่ได้ มายัดใส่รถคุณมั้ย?

คำตอบ.....เบาะคู่หน้า ถ้าคุณไม่ใช่นักดริลฟ์ในสนาม หรือขับรถสปอร์ต ผมขอแนะนำเลยว่า อย่าไปทำ! สาวๆ90% ไม่ปลื้มถ้าจะต้องมาเห็นรถ 4 ประตู รถบ้านธรรมดา want จะมาเป็นรถสปอร์ต มันดูยังไงก็ชัดหูขัดตา แต่ถ้าคุณชอบเงินเหลือก็ทำได้

3. คุณเคยโง่ซื้อรถป้ายแดงมา แล้วถอดท่อไอเสียที่เค้าคำนวนค่าความดังของท่อ ให้เงียบที่สุดที่มันจะทำได้ออก แล้วยัดท่อที่แม่งทำให้รถของคุณกลายเป็นเรือหางยาวเข้าไปมั้ย? แถมปายท่อรูปทรงเหมือนหม้อ หรือท่อห่าอะไรซักอย่าง แถมเสี่ยงเรียกว่าดังแบบ
    หนวกหู น่ารำคาญ วันนึงผมไปรับแม่และเพื่อนคุณแม่ที่สนามบิน พอพวกผู้ใหญ่ขึ้นนั่งหลังรถ ผมก็เริ่มขับออกไป ขับไปซักพัก เพื่อนแม่ทักว่า "ลูกๆช่วยเบาวิทยุหน่อย พวกแม่จะคุยกัน" ในใจกูก็นึก วิทยุรถไม่ได้เปิดนี่หว่า ที่แท้เสียงท่อ แม่งดังจนผู้ใหญ่เค้าคุยกันไม่รู้เรื่อง

คำตอบ.....ท่อไอเสียดีๆจะช่วยเพิ่มแรงม้าให้กับรถเรา แถมทำให้ขับสนุกเสียงเพราะ แต่นักแต่งรถมือใหม่มักไม่รู้โง่ไปเปลี่ยนท่อตามร้านอะไรก็ไม่รู้มา ไม่ได้เพิ่มแรงม้า แถมให้เสียงหนวกหูน่ารำคาญตามมาอีก

4. คุณเคยโง่ซื้อรถป้ายแดงมา แล้วไปร้านเครื่องเสียงบอกเค้าว่า "เฮ้ย!เฮีย รถอั๊วเครื่องเสียงที่ติดมาจากโรงงาน มันไม่ค่อยดัง เวลาเปิดแล้วคนหน้าปากซอยไม่ได้ยิน ลื้อช่วยแกะอันที่อยู่ในอั๊วออก แล้วยัดอันใหม่เข้าไปดิ" ซึ่งงบทำเครื่องเสียงผม ขอบอกได้เลยว่า แต่ละคันราคาเกือบแสนทั้งนั้น ซึ่งเอาจริงๆ ทำมาแม่งก็แทบไม่เคยเปิดให้ดัง เพราะเปิดไปนิดหน่อย คนข้างๆถนนก็ด่าว่าไอ้เสี่ยวแล้ว แถมพอขายรถทิ้งเครื่องเสียงก็ไร้ราคา ซื้อมาเป็นแสนแต่ ขายได้หลักพัน

คำตอบ.....เครื่องเสียง ถือเป็นรสนิยมของเจ้าของรถ แต่รถสมัยนี้เค้าทำเครื่องเสียงออกมาดีจากโรงงานอยู่แล้ว แต่ถ้าชอบจริงๆก็ทำไป แต่ขาดทุนแน่นอนเวลาขายรถ เพราะเค้าจะไม่มีวันบวกค่าเครื่องเสียงราคาเป็นแสนของคุณเข้าไป แต่งเท่าไรก็ขาดทุนเท่านั้น

5. คุณเคยโง่ซื้อรถป้ายแดงมา แล้วถอดไฟหน้าที่ส่องสว่างสีส้มๆเวลากลางคืนออก แล้วสลับไปใส่ไอ้หลอดไฟซีคอนราคาเป็นหมื่นเข้าไปมั้ย? หลอดไฟจากโรงงานเดิมๆ หลอดละ 100 หาเรื่องไปเปลี่ยนเป็นหลอดละหมื่น เปลี่ยนมาแล้วเป็นไง แยงตาชาวบ้านแถมมีคนด่าพ่อ ล่อแม่เรา บนท้องถนนตลอดทาง เรียกว่าพ่อแม่นอนสะดุ้งกันสนุกเชียว

คำตอบ.....ไฟซีคอน ถือว่าวัยรุ่นต้องใส่ทุกคัน เพราะมันสวย แต่ถามว่าความสว่างในที่มืด ของเดิมดีกว่าแน่นอน โดยเฉพาะเวลาออกต่างจังหวัด แล้วฝนตกซีคอนมึงจะไร้ประโยชน์ทันทีเพราะมันเป็นแสงสีขาว

6. คุณเคยโง่ซื้อรถป้ายแดงมา แล้วเอาเครื่องยนต์ดีๆที่นักวิทยาศาสตร์เอกเครื่องยนต์ เค้าคิดกันมาเป็นสิปปี ดีซายน์กันมาเป็นชาติ ว่าเหมาะกับรถแบบนี้ เราเห็นว่าพวกนักวิทยาศาสตร์พวกนั้นมันโง่กว่าเรา เราเลยเอาเครื่องที่แม่งคิดออก แล้วไปหาเครื่องใหม่ที่ใหญ่กว่าเดิม แดกน้ำมันกว่าเดิม อันตรายกว่าเดิม เปลืองเงินกว่าเดิม ดูแลยากกว่าเดิม แพงกว่าเดิม เสียง่ายกว่าเดิม ขับยากกว่าเดิม ทุกอย่างแม่งเชี่ยกว่าเดิม ยัดเข้าไปในรถของเรามั้ย?

คำตอบ.....วางเครื่องใหม่อันนี้เป็นเรื่องใหญ่ เหมือนคนเปลี่ยนหัวใจ ไม่บ้าก็จริงก็อย่างเลย! 555

7. คุณเคยโง่ซื้อรถป้ายแดงมา แล้วเห็นว่าสีรถเดิมที่ถอยมา มันไม่จี๊ดเลย สีรถเราแม่งโหลว่ะ! น่าเบื่อ! เลยเอาเข้าอู่ไปสาดสีใหม่ทั้งคัน โดยไม่เคยรู้มาก่อนว่าขั้นตอนโคตรทำลายรถเลยนั้นก็คือ...หนึ่ง...ต้องถอดเครื่องออกมาเพื่อทำสีในห้องเครื่อง สอง...ขูดสีเดิมทั้งคันออกให้หมด ขั้นตอนนี้จะทำให้รถคุณเป็นเหมือนเศษเหล็กเน่าๆคันนึงนั้นเอง

คำตอบ.....สีรถใหม่ทั้งคัน ก็จะทำให้ราคารถคุณตกลงไปแบบอาการหนัก เพราะทำสีรถใหม่ เวลาไปขาย เค้าจะคิดว่ารถคุณเคยชนหนักหรือเคยคว่ำมาก่อน เต๊นท์รถก็จะกดราคาซะเละทะ แต่ถ้าเซี่ยนจริงๆ ผมแนะนำไป wrap ครับ แก้เซ็งได้หาร้านที่ราคาไม่แพง ราคาน่าจะอยู่ประมาณ 20,000-40,000 ต่อคัน เลือกร้านที่มีฝีมือ

ไอ้ 7 ข้อนี่ถือเป็นแค่ส่วนหนึ่ง ในความโง่ของผมในวัยเด็ก ซึ่งนึกย้อนกลับไปจะไม่มีวันทำแบบนั้นอีก สำหรับใครที่กำลังอ่านแล้ว กำลังจะไปทำ 1 ใน 7 ข้อ ด้านบน ผมจะขอให้ข้อมูลประดับความรู้นิดนึงก็แล้วกันในฐานะที่ผมก็แต่งรถมาเป็น 10 ปี

สรุปทั้งหมดทั้งมวลเพชรจ้าทำแม่งมาหมดทุกอย่างแล้ว555555 :D:D

ขอบคุณมาจาก ข้อมูลนิตยสาร 10PM

2. RG_Tuscani

RG_Tuscani New Member Member

1,878
    10
    0
    ฮาตรง ไฟซีคอน นี่แหละ

3. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    ฮ่าๆๆๆ ข้อ 1,2,3,6 โดนไปเต็มๆ

ส่วนข้อที่เหลือพอดีตังหมดก่อนเลยไม่โดนซะที

คุณฟิลโดนไปกี่ข้ออ่ะ:p

4. ZeemaiiBuzzer

ZeemaiiBuzzer Member Member

199
    4
    18
    เพรชจ้านี่ สมัยก่อนเคยเห็นขับรถมิตซู Ecar แต่งตื้ด

5. FIFTYFIFTY AC-M92

FIFTYFIFTY AC-M92 New Member VIP

1,790
    29
    0
    โดน...ไปหลายข้ออยู่อ่ะ....@__@

6. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    จัดไปทุกข้อ 5555

ทำไปเยอะ ๆ ถึงเวลาก็ขับคันอื่น เพราะคันนี้ขับแล้วเหนื่อย เห้อ...

7. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    1. คุณเคยโง่ซื้อรถป้ายแดงมา บลาๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ตอบ ไม่เคยซื้อรถป้ายแดง

............ทุกอย่าง จบ

8. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    ยากส์เลย ไอ้ที่ทำๆไม่มีป้างแดงสักคัน...รอดไป

9. BrabusMania

BrabusMania New Member Privilege

392
    12
    0
    ถึงจะโง่(ในสายตาคุณเจ้าของบทความ) แต่ผมก็มีความสุขในแบบของผมนะ ผมไม่ได้ไปเบียดเบียนใครและไม่ได้ไปทำให้ใครเดือด

ร้อน แต่งรถอาจจะไม่ได้ผลกำไรเป็นตัวเงิน แต่ผมก็ได้กำไรชีวิตที่เกิดมาแล้วได้ทำได้อยู่กับสิ่งที่ตัวเองรักจริงๆไม่ได้อิงกระแส.....อย่าไป

คิดมากเลยครับ ชีวิตคนเรามันสั้น ถ้าสิ่งที่เราชอบนั้นมันไม่ผิดกฏหมาย ไม่ผิดศีลธรรม ไม่ทำให้ใครเค้าเดือดร้อน มีโอกาสมีความ

พร้อมก็ทำมันไปเถอะครับ........

TankEk ถูกใจสิ่งนี้
  10. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ตามนี้เลย

11. ^BANK^

^BANK^ Well-Known Member VIP

4,902
    124
    63
    ใช่ครับ ได้ทำในสิ่งที่ตนเองชอบก็ถือเป็นกำไรชีวิตแล้ว

12. vagrant3036

vagrant3036 Member Member

375
    9
    18
    เหมือนกันเลยครับ รถที่เค้าออกแบบช่วงล่างมาให้นั่งสบายๆ ขับขี่นุ่มนวล เหมาะกับถนนเมืองไทย ไม่เอา ดันไปเปลี่ยนโช็คแข็งๆ เป็นสตรัทปรับเกลียวปรับสูงต่ำ ปรับหนืดได้เยอะๆ ทั้งที่มันก็ไม่ได้ปรับกันบ่อยๆ แถมนั่งให้กระเทือนเหมือนเกวียนอีก แต่ก็สุขใจที่ได้ทำมันครับ

13. RG_Tuscani

RG_Tuscani New Member Member

1,878
    10
    0
    ไม่โดนอ่า เค้าบอกทำรถป้ายแดง ไม่เคยได้แต่งรถป้ายแดงกะเค้าซะที อิอิ :rolleyes: :rolleyes:

แต่ถ้าคันนี้ไฟหน้าก็เดิม เครื่องเสียงไม่ได้ใส่ เหอๆๆ

14. Inlinefour

Inlinefour New Member Member

241
    9
    0
    แต่งแล้วไม่เดือดร้อนใคร ก็ทำอย่างที่ใจอยากทำไปเถ๊อะ...

^^ FaNGy ^^ ถูกใจสิ่งนี้
  15. EG-9

EG-9 New Member Member

226
    10
    0
    ก็ตูชอบอะ

16. ผมไม่ได้เหลือ แค่ผมเบื่ออะไหล่เดิม

17. AOFMOTORSPORT

AOFMOTORSPORT New Member Member

460
    8
    0
    555+

18. much

much New Member Member

239
    1
    0
    เรื่องจริงที่เราชอบทำกัน

19. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ความจริงผมไม่เคยซื้อป้ายแดงครับ ซื้อแต่มือสอง แต่ส่วนตัวผมว่า ไม่โง่หรอกครับ มันเป็นความสุขความพอใจ ถ้าเราไม่ไปลงในรถบางที เงินก้อหมดไปกับอย่างอื่นก้อเยอะครับ เช่น เหล้า เบียร์ บุหรี่ เที่ยว มือถือ คอมพิวเตอร์ กล้อง 9ล9 แต่ลองมองกลับกัน ถึงแม้จะสิ้นเปลือง แต่ของแต่งรถพวกนี้ มันไม่ได้หายไปเหมือนเที่ยว ทานเหล้า สูบบุหรี่ เบียร์ นะครับ มันยังอยู่ในรถเราทั้งนั้น(ของแต่ละชิ้นถ้าคิดจะขาย ยังเอาเงินกลับมาได้ครับ) มีความสุขทุกครั้งที่ได้มองมันชื่นชมมัน สำหรับผมแล้วการทำงานเหนื่อยๆมากๆ แล้วเอาเงินมาหาความสุข แบบนี้ไม่ได้โง่หรอกครับ ผมเห็นด้วยกับคุณ BrabusMania มากครับ ชีวิตเรามันไม่แน่นอน ความสุขตรงนี้ ใครจะกอบโกยในรูปแบบไหน แล้วแต่กำลังและความชอบของคนๆนั้นครับ สำหรับผมนั้น การได้ขับรถช่วงล่างแข็งๆ ล้อไม่เดิม สีไม่เดิม ทุกครั้งที่มีคนบอกว่ารถสวยก้อ ลืมทุกอย่างไปหมดแล้วครับ ^_^

20. oke_hiway

oke_hiway New Member VIP

370
    10
    0
    ไม่ค่อยจะซื้อรถป้ายเเดงอ่ะคับ ผมทำเต้นส์รถ กับอู่ซ่อมรถ
    เเต่ถ้าขับใช้งานโดยไม่เเต่งคงขับป้ายเเดงดีกว่าคับ

21. ZeemaiiBuzzer

ZeemaiiBuzzer Member Member

199
    4
    18
    เท่าที่อ่านจับใจความเหมือนกับว่าเคยซื้อรถใหม่ป้ายแดงมาอยากแต่งรถ แต่ไม่รู้เรื่องของแต่งไหนแท้ไหนเทียม อันไหนดีไม่ดี เห็นเค้าทำกุอยากทำ เลยออกมาเป็นอย่างที่ว่ามา เหมือนจะโดนหลอก ใส่ของห่วย ของไม่ดี คนแบบนี้มีเยอะ แยกแยะไม่ออกอันไหนรถแต่ง อันไหนรถติ้ดเอาไปเหมารวมหมด เรื่องเปลี่ยนล้อ เปลี่ยนเบาะ ทำสี วางเครื่องก็ความชอบส่วนบุคคล ไม่เข้าใจโง่ตรงไหนวะ กลับกันนะรถผมแต่งของแท้ ของแต่งตรงรุ่น พอเบื่อก็แกะของแต่งขายได้ ไม่ได้รู้สึกโง่อย่างที่เค้าว่าแม้แต่น้อย สรุป การกระทำดังกล่าว 7 ข้อใครทำถือว่าโง่ อิ อิ กระทู้นี้อ่านไปอ่านมาเหมือนหลอกด่าพวกที่แต่งรถอย่างเรา ๆ นี่เอง ร้อนตัวกันเยอะซะด้วย 5555 ขำ ๆ กันไป

22. oke_hiway

oke_hiway New Member VIP

370
    10
    0
    yeah!!

23. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ดีนะ ไม่เคยออกรถป้ายแดง มีแต่รถเก่า แต่ทำไปเกือบครบ 7 ข้อ

24. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    ก็ว่ากันไป

25. -@of_EvoKanNoi-

-@of_EvoKanNoi- New Member VIP

658
    28
    0
    ใจมันรัก ก้อทำไปเถอะ !!

26. KOB_โชคชัยกระจก

KOB_โชคชัยกระจก New Member Privilege

99
    2
    0
    ถึงจะโง่ก็เงินตู

27. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0

28. champ_ck4

champ_ck4 New Member Member

265
    0
    0
    ผมว่าไม่โง่นะ...แต่งรถก็เหมือนคุณซื้อบ้านอะ บ้านเค้าก็ออกแบบมาดีแล้ว แล้วคุณ ตกแต่งชอบประตูสวยๆ หน้าต่างสวยๆ แต่งสวนสวยๆทั้งๆที่สวนหรือประตูก็ไม่ได้ช่วยให้คุณนอนหลับสบายขึ้น
    คุณก็ต่อเติมบ้านไปตามที่คุณอยากทำ ผมมองไม่เห็นว่าจะโง่ตรงไหน แบบนี้แต่งบ้านก็โง่สิครับ

29. ES..มอมแมม

ES..มอมแมม New Member Member

113
    2
    0
    ของงี้มันอยู่ในสายเลือดแล้ว ความชอบของคนแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน โง่หรือไม่ก็ตัวตู ใครคิดว่าโง่ก็ช่างหัวแม่งดิ ผมว่าไม่โง่ 55555

30. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    เบาะ ท่อ ล้อ เครื่อง สี

โดนไป 5 ข้อ 5555+

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้