ไฟเอนจิ้นโชครับ D4D 2500

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย takumi1, 18 มีนาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. takumi1

takumi1 New Member Member

16
    0
    0
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]ถTIGER D4D 2500 ผมไฟเอนจิ้นโชครับ P1226 โชแล้วเร่งได้ไม่เกิน 2000รอบ เวลาเร่งเสียงเหมือนน้ำมันท่วม และก็เสียงปั้มเขกๆออกเลยอะครับ ปล่อยเดินเบาไว้สัก 15วิก็ดับเอง แล้วต้องปิดสวิทซ์กุญแจ แล้วเปิดใหม่คับไฟถึงหาย
    แต่เคียโค๊ดในสมาทเกจโค๊ดก็หายนะ แต่ยังขับได้ไม่เกิน 2000รอบ แล้วก็ดับไป ช่วงเวลาที่เช็คโชก็ตอนขับรินๆคันเร่งอะคับ แบบเวลารถติดๆคับ อยู่ดีๆเด่งเลย [​IMG] [​IMG] [​IMG]
    รถผมใส่กล่องดันราง+ยกหัวฉีด อัลฟ่าเทคอะครับ ตัวจูนคอมทั้งคู่

ใครรู้ช่วยบอกผมหน่อยนะครับ จะได้แก้ปัญหา ขอบคุณมากครับ ขอบคุณล่วงหน้า

ผมชื่อน้อง พล นะครับ [email protected] พี่ๆคนไหนรู้ช่วยตอบผมหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากเลยเลยคับ ขอบคุณล่วงหน้า

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 มีนาคม 2011
  2. ผมไม่ใช่ดีเชลแล้วอะจิคับ
    รอเซียนดีเซลนะคับ

3. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    รอท่านผู้รู้ก่อนนะครับบบ

4. trucking

trucking New Member Member

2,442
    29
    0
    ช่วยน้องเค้าหน่อย ดันๆๆๆ

5. gookgoo

gookgoo New Member Member

947
    9
    0
    อึ๊บ! ดันรอเซียนให้คับ

6. Nin Diesel

Nin Diesel New Member Member

244
    3
    0
    ไฟขึ้นตอนไหนครับตอนขับหรือตอนสตาทร์เครื่อง
    ลองเอาโค๊ตที่ขึ้นมาแล้วเช็คกับคู่มือของ smart guage
    ดูครับว่าแปลว่าอะไร จะได้แก้ตรงจุดเพราะรถแต่ละคัน
    ไฟ engine โชว์อาจจะไม่เหมือนกันครับ ใช้โค๊ตมาบอก
    กันมันจะงงนะครับ

ใส่กล่องพ่วงอยู่หรือปล่าว ถ้าใส่กล่องพ่วงแล้วทำท้ายราง
    เพิ่มด้วยหรือไม่ครับ จูนหนักหรือปล่าว

( ก่อนใส่กล่องไฟเคยขึ้นมั้ย ส่วนใหญ่ไฟเครื่องโชว์มักจะมาจากหลังพ่วงกล่องครับ )

ถ้าผิดถูกประการณ์ใดต้องขออภัยด้วยครับ

7. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    อืม ไม่มี ความรู้ ครับ

8. takumi1

16
    0
    0
    ขอบคุณพี่ๆที่เข้ามาช่วยตอบนะครับ พอดีแก้ยังไงก็ไม่หาย โค๊ดในหนังสือก็ไม่มี (นอกตำรา) เลยไม่รู้จะแก้ที่ไหนละ

9. ลองดูปลั๊กที่เสียบนะครับ มีขยับป่าว

10. Nin Diesel

244
    3
    0
    เห็นด้วยครับลองดูปลั๊กที่ตัวกล่องและสายไฟที่ต่อจั๊มมาว่าหลวมหรือไม่ อาการนี้ผมเคยเป็นครับ
    หรือไม่ก็อีกทางนึง คือ ไปหายเจ้าของกล่องเลยครับให้เค้าแก้ให้ก็น่าจะดีกว่า นั่ง งง อยู่นะครับ

ไฟ engine โชว์ กล่อง ECU จะทำการเข้าสู่ระบบ SAVE MODE รถจะถูกจำกัดความเร็วยังสามารถวิ่งได้ครับแต่จะเหยียบได้ไม่เกิน 80 km./ชม.
    ( อันนี้จะเป็นแค่สาเหตุเบาครับ ) ถ้าไฟ engine โชว์ใน( กรณีที่เป็นหนัก ) ECU จะสั่งตัดระบบเครื่องยนต์จะดับและจะสตาทร์รถไม่ติดเลย ลากอย่างเดียวครับ

ยังไงๆก็ขอให้แก้ให้ได้นะครับ

ผิดถูกประการณ์ใดขออภัยด้วยนะครับ

11. เทพดีเซล ช่วยมาตอบหน่อยนะคับ

12. I-Max_Auto

I-Max_Auto New Member Member

2,012
    9
    0
    รอเทพๆ มาตอบ

13. takumi1

16
    0
    0
    ปลั๊กแน่นหมดแล้วครับพี่ ถามเจ้าสำนักอัลฟ่าเทคเค้าก็แก้ไม่หาย แล้วสายกล่องที่พ่วงไปบัดกรีเชื่อมหมดทุกเส้นเลยครับ

14. Nin Diesel

244
    3
    0
    ถ้าอย่างงั้นคงต้องหา อู่หรือร้านซ่อมรถที่เค้ามีเครื่องตรวจโค๊ตแบบระเอียดเลยดีกว่าครับ
    จะได้หายสงสัยและจะได้ซ่อมตรงจุดครับ

15. Nin Diesel

244
    3
    0
    ท้ายรางทำมากี่ มิล ครับ ท่าจะให้ดีก็ 4 มิล อะครับ

รองวิธีนี้ดูหรือยังครับ

ดับเครื่องปิดสวิตช์กุญแจให้สนิท ถอดกล่องออกจากสายแล้วใช้ตัวอุดที่เค้าให้มา
    เสียบเข้าไปที่สายปลั๊ก แล้วสตาทร์เครื่องดูอีที่ครับว่าไฟ engine ยังขึ้นอยู่หรือปล่าว

- ถ้าไฟ engine ไม่โชว์ก็แสดงว่าอาจจะจูนหนักเกินไป
    ลองปรับลดลงดูครับแล้วสังเกตุว่ายังโชว์
    อยู่อีกหรือปล่าวถ้ายังโชว์อยู่กล่องคงมีปัญหาครับ

- ถ้าไฟ engine ยังโชว์อยู่ ก็คงต้องถอดกล่องออกแล้ววิ่ง
    หาอู่หรือร้านที่เค้ามีเครื่องเช็คโค๊ตแบบ
    ระเอียดแล้วละครับจะได้ทราบสาเหตุที่
    แท้จริงและจะได้รีบแก้ไขดีกว่าครับ หรือ
    ไม่ก็เอารถเข้า 0 รู้สึกว่าค่าเช็คอย่างเดียว
    ประมาณ 400+ มั้งครับถ้าจำไม่ผิด ( สำหรับ 0 นะครับ )
    ตามร้านไม่แน่ใจ

ยังไงก็ขอให้แก้ไขได้เร็วๆนะครับ แล้วรายงานผลให้ทราบ
    ด้วยก็ดี จะได้ไว้เป็นข้อมูลดีๆ เก็บไว้

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 มีนาคม 2011
  16. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    วิธีตรวจสอบนะครับ
    1.เช็คว่าเป็นที่เครื่องหรือปล่าวถอดกล่องออกทั้งหมดเสียบปลั๊กคืนระบบ ทดลองวิ่งใช้งานดูถ้าเช็คเด้งอีกก็อาจจะเป็นได้ 2 จุดคือ 1.SCV,2.เสื้อหัวฉีดรั่ว
    2.เสียบกล่องที่ละใบลองวิ่งดูอาการเช็คเด้งจากกล่องไหน ดันราง หรือยกหัวฉีด
    CODE P1226 ในเครื่องตัวนี้ระบุเสาเหตุไม่ชัดครับเป็นการตัดเข้าเซฟโหมดเครื่องยนต์เพื่อจำกัดรอบเครื่องกันการเสียหาย
    3.ติดต่อผู้ติดตั้งกล่องให้จรวจเช็คให้ครับ

17. แอบอ่านอย่างเดียว

18. takumi1

16
    0
    0
    ขอบคุณครับ

19. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    ลองเช็คตามนี้ก่อนนะครับ จะได้จำกัดอาการให้แคบลง...จะได้วิเคราะห์ง่ายขึ้น

20. I-Max_Auto

2,012
    9
    0
    โอ้วแม่เจ้า พึ่งเด้งเหมือนกันมะกี่ ซัดเกีย 2 เด้งเลย 1226 แป๊ะ ทำไงดีเนี๊ย
    ต่างกับเจ้าของกระทู้ตรงที่ผม ขับปกติไม่เปนไร ซัดเปนบางครั้ง

21. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    นี่แหละผลของการโมรถแรง ๆๆ 555+

ดีนะเรา 5 L เดิม ๆ

22. I-Max_Auto

2,012
    9
    0
    แหมตาหมู ให้มานจิงๆ 555

23. เมื่อนตอนหนุ่มๆๆเคยเป็นครับแต่ของผมเป็นที่.SCVอะครับน้องพล
    แต่ถ้าให้ดีพี่ว่าควรติดต่อกะเจ้าสำนักที่น้องติดกล่องมาให้เค้าแก้ไนให้ดีกว่านะครับ
    ตั้ม ทอมแคท

24. I-Max_Auto

2,012
    9
    0
    ของแมกกับพี่มุ่ยเคยเปนคล้ายๆกัน ซัดตอนเครื่อง เย็น ความร้อนไม่ปกติ มันเลยเปน

25. แม็กเลิกว่าหมูได้ไหม หมูเขาไม่ได้ซุ้มนะ เพราะเดือนที่แล้วยังเห็นรถหมูเลย

26. I-Max_Auto

2,012
    9
    0
    okพี่ ไม่เหนแล้วเดวนี้

27. WiN_Diesel

WiN_Diesel New Member Member

1,850
    13
    0
    แล้วเดือนนี้ล่ะครับ อิอิ

ตามเซียนดีเซลเค้าว่าครับ ของผมก็เด้งยังไม่ได้แก้ซักที สงสัยรอพังทีเดียว55555

28. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    จิ๊ง จิงงงงงงง

นั่นนะสิ พวกนี้ชอบใส่ร้ายเค้าอ่ะ พี่โอ๋ช่วยน้องด้วยนะ

บร้า ๆ อยู่บ้านจิง ๆ นะ ไม่เชื่อมาดูสิ

29. takumi1

16
    0
    0
    งั้นเดวพล ลองถอดSCVมาเช็คก่อนละกันครับพี่ตั้ม เผื่อมีปัญหา เมื่อก่อนตอนดันรางใบเดียว (ปากน้ำR1) ก็เคยเป็น แต่โชตอนแซท ก็ไม่ได้คิดไร ปล่อยไว้ประมาณ 2 เดือน แล้ววันที่ 4 ธ.ค. ปีที่แล้ว จะไปดูแข่งรถที่เทพนคร ขับไปถึงแค่มหาชัย ควันท่วมฝากระโปรงเลย
    ไฟเอนจิ้นโช P1226 ก็คิดว่าเหมือนที่เคยเป็น ก็ดับเครื่องแล้ว สตาทซ์ใหม่ ทีนี้สตาทซ์ไม่ติดเลย ก็ลากกลับบ้านตอน 4 ทุ่ม เช้าลากมาร้าน พี่เขาบอกหัวฉีดระเบิด เสื้อหัวฉีดแตก ขับยังไงถึงหนักขนาดนี้ ผมถึงกับ งง?ไปเลย โดนไปหลายบาทเลย555+
    (ขนาดหัวฉีดนาวาล่าแท้) ตอนใส่หัวฉีดก็ใส่ที่ร้านDENSO ที่อ่อนนุช76หรือ79 นี่ละ เค้าก็เทสให้หมดแล้ว ก็ไม่มีปัญหาไร ถ้าไงว่างๆก็เจอกันในเฟตบุกนะครับพี่ตั้ม วันนั้นพลทักไปละ

30. takumi1

16
    0
    0
    บอกมะก่อนหนุ่มๆ แล้วตอนนี้ ไม่หนุ่มหลอครับ เห็นสาวๆในเฟตบึม555+

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้