รถผมท้ายเอียงครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย Nin Diesel, 17 มีนาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nin Diesel

Nin Diesel New Member Member

244
    3
    0
    ไม่ทราบว่าสาเหตุเกิดจากอะไรครับ มองจากท้ายกระบะ
    ทางด้านซ้ายสูงกว่าด้านขวาประมาณ 1 นิ้ว ผมไปร้าน
    ทำช่วงล่างให้เขาเช็คให้ช่างบอกว่าไม่เอียงถ้าเอียงก็ไม่มาก
    แล้วช่างก็เดินออกไปผมก็กลับมาบ้านด้วยความสงสัยแต่
    มองท้ายกี่ครั้งยังไงๆก็เอียงอยู่ดี

รถผมไม่เคยดัดแหนบ แต่ตอนนี้ใสกล่องโหลด 2 นิ้วอยู่ครับ

สาเหตุเป็นที่อะไรครับ แล้ววิธีแก้จะแก้ยังไงได้บ้าง
    ไม่ค่อยสบายใจเลยอะครับ อยากให้ท้ายตรงเสมอกันครับ

ขอคุณครับ

2. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    เคยดัดแหนบโดยวิธีแบบไหนครับ

แหนบอาจจะล้าหรือยุบตัวไม่พร้อมกัน

1. แบบ ใช้ลูกเบี้ยวดัด

2. แบบ ใช้ไฮโดรลิกกด

ถ้าแบบที่สอง แหนบอาจจะล้าเร็งกว่าปรกติ

3. ^TK^@HLc

^TK^@HLc New Member Member

2,867
    26
    0
    1.ลองช.แหนบหรือ เปลี่ยนแหนบ เพราะรถผมก็เอียงเป็นที่แหนบ

2.ลองดูคิ้วจากประตูหน้าถึงท้ายกระบะว่าเท่ากันหรือไม่ถ้าไม่ตรงให้ไปดูข้อ 3. ถ้าตรงให้ย้อนกลับไปดูข้อ1.ใหม่ เพราะน่าจะเกิดจากช่วงล่างครับ

3.ถ้าแก้จากปลายเหตุ เอาแผ่นยางรองตรงที่ยึดน๊อตยึดกระบะ(ให้มันสูงเท่ากันกัน) แต่ต้องดูคิ้วให้มันเท่าๆกันนะครับรองหลังไม่ต้องลองหน้า

รอดูท่านอื่นๆตอบอีกทีนะครับ

4. Nin Diesel

244
    3
    0
    แหนบไม่เคยดัดเลยครับ แหนบยังเดิมอยู่

ถ้าเป็นที่แหนบเอาไปดัดให้เท่ากันได้มั้ยครับ
    ราคาประมาณเท่าไหร่
    หรือถ้าเปลี่ยนแหนบ 1 ข้างราคาเท่าไหร่
    และ 2 ข้าง ราคาเท่าไหร่ครับ

5. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    เค้าลองกล่องครับคุณพี่ มาตอบใหม่
    คุณเด็กศูนย์ นะย้อนกลับไปดูรายละเอียด จขกท. เข้าให้ไว้ก่อนแล้วย้อนมาตอบ นะครับ 555แต่ละคน

6. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    55555
    ผมอ่านไม่หมดโทษที

แต่ผมว่าเป็นที่แหนบอะมั้งงงงงงงงงงง

อิอิอิอิอิ

7. PALM@HLc

PALM@HLc New Member Member

882
    8
    0
    หนักน้ำมันป่าวววววววว

8. KILLERPPK

KILLERPPK New Member Member

59
    2
    0
    หลายประการเลยอ่ะ

1.ทรอชั่นบาร์ตั้งพอดีรึไม่

2.บูชหูแหนบสึกรึไม่

3.น็อตสาแหรกแน่นรึไม่

4.ลมยาง (นิดหน่อย)

เท่าที่รู้ก็ประมาณนี้อ่ะครับลองเช็คดู

9. Duang@Hlc

Duang@Hlc Active Member Member

3,924
    19
    38
    ผมก็เอียงซ้าย

10. KILLERPPK

KILLERPPK New Member Member

59
    2
    0
    อันนี้คงใช้งานหนักมาเป็นเวลานาน 5555+

11. เท่าที่เคยเห็นมา
    รถกระบะโหลดเกือบนะคับเกือบ
    จะเอียงซ้ายนิดๆคับ
    เอียงมากน้อย ขึ้นอยู่กับองค์ประกอบอีกหลายอย่าง

12. Mr.Taweesit

Mr.Taweesit New Member Member

3,356
    10
    0
    ด้านหน้าลองวัดเท่ากันไหม บางทีผลจากทอร์ชั่นบาร์ก็มีส่วนครับ แหนบเองก็ล้าได้ถ้าใช้งานมานานครับลองไล่ดู แล้วลองวัดจากพื้นขึ้นมาถึงคัสซีดูครับ บางทีกระบะอาจจะเอียงหลอกตาเราครับ

13. mail_poo

mail_poo New Member Member

3,298
    14
    0
    รถผมก้อเคยเอียง......เปลี่ยนแหนบ 2 แผ่น ก้อดีขึ้น

14. เอียงซ้ายเหมือนกัน แต่ไม่ซีเรียส ยังใช้อยู่ น่าจะเป็นแหนบ

15. รถผมตรงอย่างเดียวเลยอะตอนนี้
    ตั้ม ทอมแคท

16. Nin Diesel

244
    3
    0
    55555
    ตรงอย่างเดียวไม่เลี้ยวเลยนะพี่

17. trucking

trucking New Member Member

2,442
    29
    0
    ของผมก็เป็น เเต้ก็ยังไม่ได้เเก้

18. X-Diesel

X-Diesel New Member Member

402
    3
    0
    อืมๆๆ ข้อมูล ดีที่ไม่ควรพลาด เพราะถ้าพลาดมา แหกโค้งแน่ๆ

19. Nin Diesel

244
    3
    0
    ข้างหน้าวัดแล้วเท่ากันครับ
    คงต้องรองเช็คท้ายอีกครั้งว่า
    เกิดจากอะไรกันแน่ กระบะ
    หรือ แหนบ จะลองดูครับ

20. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ลองหา ร้าน อื่น เปรียบเทียบ หรือเข้า ศูนย์ ดู ว่าเหมือนกันไหม

21. S-MTX@HLC

S-MTX@HLC New Member Member

3,043
    7
    0
    เออนึกว่าเป็นคนเดียวดูเหมือนจะเอียงๆเหมือนกันมีเพื่อนแว้ว

22. wat_441

wat_441 New Member Member

256
    4
    0
    เป็นเหมือนกันคิดว่าเซ็ตทอชันบาร์ไม่เท่ากันมั้ง เลยสูงข้างต่ำข้างนิดนึง แต่พอนั่งแล้วก็คงพอดี 555 สรุปแล้วเป็นกันเยอะ

23. Nin Diesel

244
    3
    0
    5555
    จะดีใจดีมั้ยเนี่ยะมีคนท้ายเอียงเหมือนกันเยอะ

ตอนนี้คงทำใจไปก่อนละกันครับเดี๋ยวค่อยๆแก้

24. X-Diesel

X-Diesel New Member Member

402
    3
    0
    โรคระบาดมาเยือน สรุปเป็นที่อะไรกันแน่ๆ แจ้งให้ทราบด้วยน่ะครับ ตามผลอยู่ ข้อมูลสำคัญๆ

25. มันไม่ใช่รุ่นเรารุ่นเดียวหลอกคับ ยี่ห้ออื่นก็เป้นลองไปสังเกตุดู ขนาดรถใหม่ๆยังเป็นเลยคับ

26. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ตลอดดดดดดดดดดดดดดดดด

27. WiN_Diesel

WiN_Diesel New Member Member

1,850
    13
    0
    เอียงซ้ายแม่ยายรัก เอียงขวาพ่อตารัก ว๊ากกกกกมันเกี่ยวกันไหมเนี้ย

28. Mr.Taweesit

Mr.Taweesit New Member Member

3,356
    10
    0
    แล้วหน้าเชิดละครับ

29. col2ETwo

col2ETwo New Member Member

820
    11
    0
    รถผมก็เอียงครับ แต่ไม่มาก ไม่แก้ด้วย ฮ่าๆๆ ขับมันยังงั้นแหละ!!!

30. Nin Diesel

244
    3
    0
    แน่นอน เที่ยะสวด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้