ขอคำปรึกษา เรื่องเพลาข้อเหวี่ยงหน่อยครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Thepop22, 15 มีนาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    เนื่องจากรถของผมมีปัญหาเกี่ยวกับมู่เล่ย์หน้าเครื่องแกว่ง น๊อตขาดหลุดไป 2 ครั้งแล้ว เปลี่ยนใหม่มันก็ยังแกว่งอยู่
    ไปปรึกษาตามอู่หลายที่ เค้าก็แนะให้ยกเครื่องใหม่ เสนองบมาประมาณ สองหมื่น คือไม่อยากจะเปลี่ยนเครื่อง ก็เลยมาขอคำปรึกษา
    เพื่อนๆพี่ๆในนี้ว่ามีวิธีอื่นอีกไหม แฟนผมเสนอบอกให้ขายรถ แต่รถผมเพิ่งไปติดแก๊สมายังไม่ถึง 6 เดือนเลย แล้วรถก็วิ่งดีด้วย
    ถ้าขายก็เลยดายครับ
    ขอรบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

2. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ข้อเหวี่ยงเดิมมันไม่ได้ 0 อ่ะป่าว ต้องลองปรึกษาอู่เก่ง ๆ ดูครับ ว่าเอาไปบาล้าน หรือเปี่ยนข้อได้มั้ย

3. PK.K

PK.K New Member Member

492
    13
    0
    เปลียนน็อตมูเลย์ใหม่+มูเลย์ก้ต้องเปลียนด้วยรูมันสึก.. เอากาวสองตันทาบางๆตรงรูลิ้มสลักด้วยกันคลาย (เป็นการแก้ไขเฉพาะหน้าถูกผิดยังไงช่วยแนะนำด้วย)

เป็นอาการเดี่ยวกับผมเลยครับ มันเริ่มจากการที่ผมไปเปลียนสายพานหน้าเครื่องทั้งหมด ที่อู้ดูดีมีเกรด ...หลังจากนั้นไม่นานไม่กีเดือนมูเลย์เริ่มเกว่ง
    และเกว่งจนน็อตขาดในที่สุด...น็อตหักคาอยู่ในรูน็อตครึ่งนึง ยังโชคดีที่อู้เล็กๆเก่าๆบ้านๆ หาวิธีเอาที่เหลือออกมาได้ไม่งันต้องยกข้อเหวียงมาทำงบเป็นหมืน
    แต่อู้เล็กๆเก่าๆทำแก้ไขให้ในราคา พันกว่าบาท แล้วหาน็อตใหม่มาเปลียน+ต้องเปลียนมูเลย์ด้วยนะครับ เพราะรู้มันขยายแบบที่เรามองไม่ออกเลย
    เพราะทำไปตอนแรกเปลียนแต่น็อตไปใช้ได้สักระยะเริ่มแกว่งอีกเลยกลับเข้าไปให้เขาดูใหม่ดูไปดูมา มูเลย์รูมันสึกหรอแบบนิดเดี่ยวมันมีร่องฟันปลาที่สึกหายไป
    เลยเปลียนมูเลย์ใหม่แต่มือสองนะงบน้อย...ใช้ยาวมา2ปีกว่า อาการเดิมก็กลับมา เริ่มเกว่งอีกละ...ไม่รู้จะแก้ไขยังไงให้หายสนิท ขันให้แน่นก็แล้วเดี่ยวก็คลายอีก.
    เพราะตอนนี้ใช้กาวสองตันอัดประกบในรูร่องลิมสลักเพราะไม่รู้จะแก้ยังไงให้แน่น ผมก็..ตอนนี้ก็ใช้ทั้งที่มูเลย์หมุนแบบไม่กลมนะแต่แค่ทำให้มันไม่หลุดออกมาก็ลำบากละ

4. PK.K

PK.K New Member Member

492
    13
    0
    มีใครแนะนำอู้ที่ทำแล้วหายสนิทได้บางครับ...ระหว่างที่ผมอยู่กรุงเทพอยากหาอู้ซ้อมให้หายสนิทเพราะตอนนี้มูเลย์หมุนแบบเกว่งๆไม่ได้ศูนย์แค่มันไม่คลายออกก้จะแย้ละ

หน่อย 0803839760

5. Thepop22

325
    5
    18
    ของผมตอนที่หลุดน็อตขาด ก็เปลี่ยนมู่เล่ย์ใหม่ทั้ง2ครั้งเลย ไม่ค่อยสบายใจกลัวขับเข้าไปในที่เปลี่ยวแล้วมันเกิดหลุดขึ้นมา แย่เลย

6. Thepop22

325
    5
    18
    สงสัยคงต้องขายทิ้งแล้ว

7. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    อาการนี้ ทำใจคับ เป็นโรค ประจำตัว ของแคมเดี่ยว คับ
    ซ่อมไม่ค่อยจบ ใช้ไม่ทน
    สู้ต่ออีกหน่อย หาข้อเหวี่ยง มีอ สอง มาใช้
    หรือก็วางใหม่ สะดวกตัวไหนแล้วแต่งบคับ

8. เปลี่ยนอย่างเดียวครับ เอาไปแก้ยังไง หรือบาล้านซ์ก็ไม่ได้ช่วยให้อะไรดีขึ้น
    บาล้านซ์ข้อช่วยให้หมุนเร็ว ในรอบสูงได้ดีขึ้น แต่ถ้าข้อเหวี่ยงคดไม่มีใครสามารถ
    แก้ข้อเหวี่ยงที่คดได้ครับ นอกจากพูเล่แกว่ง อันนี้เปลี่ยนได้

ไม่งั้นลองเอาพูเล่มีเนียมไปใช้ น่าจะดีกว่าพูเล่เหล็กครับ

9. Thepop22

325
    5
    18
    ข้อเหวี่ยง D16Y8 ใส่กับ Y4 ได้ไหม

10. Natracing

Natracing New Member Member

179
    0
    0
    เก็บความรู้

11. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    ผมมีท่อนล่าง d16y4 ครับยังไงรองติดต่อได้ครับจะรื้อบ้านครับไม่มีที่เก็บ 089-4934001 เอิร์ทครับ

ได้คร้าบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้