สมาชิกใหม่ พึ่งได้เจ้าnx มาขอคำแนะนำคับ

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย Poonjitt, 15 มีนาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Poonjitt

Poonjitt New Member Member

59
    0
    0
    สวัสดีเพื่อนๆ สมาชิกรุ่นพี่ๆทุกท่านคับคือผมพึ่งเป็นสมาชิกใหม่ ขอคำปรึกษาด้วยคับ
    คือผมพึ่งได้เจ้า nx ปี 92 เกียร์ธรรมดา จากญาติกันขายต่อให้(เป็นรถคันแรกของผมเลย) สภาพรถหลักๆก็ เครื่องยนต์ยังแจ๋วดีอยู่ ชุดเพลาขับหน้ามีปัญหาเวลาเลี้ยวมีเสียงดังเอี๊ยดจากล้อหน้า ตัวรถเคยโดนชนท้ายเมื่อ 4 ปีก่อนญาติเลยถือโอกาศปะผุทำสีใหม่ทั้งคัน แต่ช่างน่าจะทำมาไม่ดีเท่าไหร่เพราะตอนนี้ฝากระโปรงหน้า กับหลังคาเริ่มมีรอยสีประทุเล็กๆขี้นมาหลายจุดแล้ว เลยอยากขอคำแนะนำจากสมาชิกท่านอื่นดังนี้คับ
    1 ชุดเพลาขับหน้า ซ้ายขวา ราคาประมาณเท่าไหร่คับ หายากไหม และพอจะใช้ของรุ่นอื่นๆได้หรือเปล่า
    2 ถ้าทำสี(เดิม)กับ ปะผุทั้งคันอีกรอบและเปลี่ยนขอบยางประตูทั้งสี่บานใหม่(ไม่รู้จะหาได้หรือเปล่า)น่าจะโดนสักเท่าไหร่คับ(ประมาณๆอ่ะคับ)
    3 สำหรับรถรุ่นนี้ต้องมีข้อ ระวังหรือดูแลเรื่องใดเป็นพิเศษหรือเปล่าคับ
    ขอบคุณล่วงหน้าคับ
    ปล.ถ้าบางคำถามอาจจะดูไม่เข้าท่าก็ขออภัยด้วยคับคือผมมีความรู้เรื่องรถไม่มากคับ

2. first_mayri

first_mayri New Member Member

239
    0
    0
    1 ชุดเพลาขับหน้า ซ้ายขวา ราคาประมาณเท่าไหร่คับ หายากไหม และพอจะใช้ของรุ่นอื่นๆได้หรือเปล่า
    ดูตามเซียงกงราคาประมาณ ข้างละ 1000 บาท บอกเค้าว่าเอาของเครื่อง GA16 นะครับ มีเยอะ
    2 ถ้าทำสี(เดิม)กับ ปะผุทั้งคันอีกรอบและเปลี่ยนขอบยางประตูทั้งสี่บานใหม่(ไม่รู้จะหาได้หรือเปล่า)น่าจะโดนสักเท่าไหร่คับ(ประมาณๆอ่ะคับ)
    ทำสีประมาณ 15000-30000 แล้วแต่คุณภาพครับ ยางขอบประตูต้องสั่งจากญี่ปุ่นไม่ทราบราคาครับ (น่าจะหลายตังอยู่นะ) รอพี่ๆมาตอบแล้วกันนะครับ
    3 สำหรับรถรุ่นนี้ต้องมีข้อ ระวังหรือดูแลเรื่องใดเป็นพิเศษหรือเปล่าคับ
    ใช้ได้ดีครับไม่ค่อยมีปัญหาอะไรนะครับ(ตามสภาพนะครับ คอยดูแลมันบ่อยๆก็ดีนะครับ สิ่งที่ต้องระวังคือ อะไหล่บอดี้หายาก สว่นช่วงล่างกับเครื่อง b11-b13 สบาย

3. Poonjitt

59
    0
    0
    ขอบคุณคับ ผมกะว่าจะเริ่มซ่อมที่รายละเอียดห้องเครื่องกับช่วงล่างก่อน
    วันนี้คุยกับช่าง ช่างบอกขอเช็คช่วงล่างเพิ่มแบบละเอียดอีกวันเนื่องจากช่วงล่างเสียมากกว่าเพลาขับอีกหลายรายการ
    ส่วนรายละเอียดห้องเครื่องก็ถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเบรค แอร์ตัน ล้างหม้อน้ำและประเก็นหัวจ่ายรั่ว หนักใจนิดหน่อยเพราะซื้อรถแล้วเหลือตังแค่หมืนนิดๆ(กะลังเก็บตังเพิ่มอยู่)สงสัยคงต้องยืมตังคุณ ผบ.แน่ๆเลย

4. momo234

momo234 New Member Member

824
    6
    0
    ยินดีต้อนรับครับ ช่วงล่างราคาไม่แพงครับ เดี๋ยวจะแนะนำไปทำครับ

5. Poonjitt

59
    0
    0
    ขอบคุณคับ

6. photo_boya

photo_boya New Member Member

926
    0
    0
    ค่อยๆเป็น ค่อยๆไปครับ

ต้องใช้เงินอีกเยอะครับ

7. SR20DE@Productive

SR20DE@Productive New Member Member

403
    10
    0
    จับรถมาราคาเท่านี้ บวกราคาทำ ยังถูกกว่ารถญี่ปุ่นที่ประสิทธิภาพใกล้เคียงกันในแบรนด์อื่นอยู่อีกโขครับ มองยังไงก็เซฟกว่า
    งานมันมีต้องเก็บอยู่แล้วสำหรับรถอายุ 18 ปี สำคัญคือพอเก็บไปแล้วทีนี้ใช้ทนใช้นานครับ และถ้าไม่ใช่อะไหล่บอดี้ ผมย้ำว่ายังไงก็ไม่แพง
    ช่วงล่าง เครื่อง เกียร์ แอร์ ถ้าใช้บล็อค GA นี่สบายกระเป๋าเรื่องเครื่องครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้