++ rb26 ถ้าจะเพิ่มกำลังอัด ห้องเผาไหม้ ? ++

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย RoaDSidE, 14 มีนาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. RoaDSidE

RoaDSidE Member Member

124
    4
    18
    กรณี จะเอาเทอร์โบออก แล้วทำให้เป็นเครื่องไร้หอย na จะเพิ่มกำลังอัดแบบใหนง่ายสุด ปัญหาน้อยสุด
    หรือมีทางเลือกอื่นที่น่าสนใจกว่า ปัญหาน้อยกว่า กรณีจะทำเครื่อง na ( nissan ) เน้นสวย ใส่ลิ้นแยกครับ ,ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. ยก rb26det ออก วาง rb26de น่าจะง่ายที่สุด

3. Tum WINGS

Tum WINGS New Member VIP

331
    13
    0
    ตามข้างบนครับ แต่ rb26de หายากม๊ากๆๆ

4. BIGJOHN

BIGJOHN Legend (R.I.P.)

922
    3
    0
    เปลี่ยนลูกสูบของ RB25DE ใส่แทน ครับ;)

5. Nyce

Nyce New Member Member

140
    0
    0
    RB25DE น่าจะง่ายกว่านะคับเห็นเมืองนอกเค้าทำเหมือนกัน

6. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    วาง rb30 ใส่ฝาบน 26

7. BIGJOHN

922
    3
    0
    มาเพิ่มให้อีก
    -ถ้ามีเครื่อง RB26DETT อยู่ในมือแล้ว
    รื้อเครื่องออกมาเปลี่ยนลูกสูบ
    ถอดชุดเทอร์โบออกทั้งหมดแล้วตีเฮดเดอร์ขึ้นมา
    ไม่ใช้แอร์โฟล เปลี่ยนเป็น MAP ใส่กล่อง STAN ALONE
    ใส่ปากแตร ครับ:D

เอารูปมาให้ชม RB26DE 4AT 4WD ในบอดี้ A31 SE4
    :D

8. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    น่าสนุกดีจังครับ ^^

9. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    ผมว่าถ้าจะง่ายนะ RB25DE ประกบฝาวาล์ว RB26 จัดห้องเครื่องสวยๆก็แจ่มนะ

10. RoaDSidE

124
    4
    18
    ขอบคุณครับ , ตอนนี้เครื่องเดิมเป็น 25 de + fcon ยังไม่ได้เปลี่ยนเป็น map + เฮดครับ
    - จะทำลิ้น+ปากแตร แต่คิดไปคิดมา หา 26 มาวางเลยดีกว่าไหม๊ ถ้าไม่ต้องทำเยอะ ...ไม่รู้ 25 de เอาฝาครอบวาวล์26 มาใส่ หรือยกมาทั้งฝาเลยได้หรือป่าว?
    คุณ pukpy rb30 หายากหรือป่าวครับ แล้วราคาเป็นไงมั้ง?
    น้าจอห์น เ่้อ่อนั่นมัน อูเทค ไม่ไหวละครับน้า ...แต่อยากทำแบบนั้นแหละครับ น้าเบื่อยังครับเครื่องนะ?

11. RoaDSidE

124
    4
    18
    อ้าว..โพสค้าง พอดีเลยครับ prototype01 แสดงว่าประกบได้ใช่ไหม๊ครับ ต้องทำไงมั้งครับ มีข้อระวังตรงใหน หรือทำที่ใหม มีปัญหาอะไรหรือปล่าว,ขอบคุณครับ

12. BIGJOHN

922
    3
    0

RB25DE ฝาโหนก(รุ่นมีวาล์วแปรผัน)
    ถ้าจะเอาฝาครอบสายพานราวลิ้น RB26 มาใส่ ต้องเจาะรูที่ฝาครอบสายพานราวลิ้น เพื่อหลบชุดวาล์วแปรผัน
    แต่ถ้า
    RB25DE ฝาเรียบ(รุ่นไม่มีวาล์วแปรผัน)
    เอาฝาครอบสายพานราวลิ้น RB26 มาใส่ ได้เลย

ชุดฝาครบRB26 ครบๆ มี5ชิ้น
    -ฝาครอบวาล์ว...2ฝา
    -ฝาครอบคอล์ย
    -ฝาครอบสายพานราวลิ้น
    -แผ่นรองหลังสายพานราวลิ้น

RB25DE เอามาใส่ชุด6ลิ้นของ RB26
    ต้องทำอแดปเตอร์รองระหว่างชุดลิ้นและฝาสูบ
    หรือ
    เชื่อมพอกฝาสูบเพื่อให้ใส่ชุดลิ้นRB26 ได้

เดี๋ยวจะเอารูปมาให้ชมครับ

RB26DE ตัวนี้ ตามล่ามา5ปีเต็มๆ ไม่น่าที่จะเบื่อง่ายๆ แต่ถ้าเบื่อจริงๆ คงยกออกมาทำแท่นเครื่อง(แบบตามโรงเรียน)เอาไว้สตาร์ทดูเล่น แล้ววาง RB26DETT แทนครับ:D

13. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    เห็นหัวข้อว่าเน้นแค่สวย ผมว่าซื้อแต่ฝาครอบวาวล์ rb26 มาใส่ก็แหล่มแล้วครับ ตัวในรูป เป็นเครื่อง rb25det ใส่ฝาครอบวาวล์ 26 จะติดแค่ ตรงแคมกระดิกด้านหน้าจะชนฝาต้องเจาะช่องหน่อยคับ น๊อตรูใส่กันได้เลย (ฝานี้อุดหนุนหน้าจอน ท่านบนมา)

14. BIGJOHN

922
    3
    0
    :D:D:D

15. BIGJOHN

922
    3
    0
    RB25DE ฝาวาล์ว RB26:D

ADAPTER RB25 ใส่ลิ้น RB26

16. BIGJOHN

922
    3
    0
    RB25 ฝาเรียบ ครับ:D

17. RoaDSidE

124
    4
    18
    ขอบคุณครับ อแดปเตอร์แบบชิ้นยาว เคยเห็นแล้วครับ แต่มันดูแปลกๆ ถ้าเชื่อมจะดูเรียบร้อยสวยกว่า แต่ถ้าเทียบยกฝาสูบ26 กับพอกเจียรทำรูน็อตใหม่ อันใหนง่ายกับถูกกว่าครับ , สงสัยต้องเอาไปเชื่อมกับเจาะรูน็อตยึดใหม่แน่ๆ

18. BIGJOHN

922
    3
    0
    มีเครื่อง RB25DE อยู่ในมืออยู่แล้ว ใช้วิธีเชื่อมพอก เจาะรูน็อต
    เฮดเดอร์สแตนเลส 6-2-1 ของFGK ยกมาใส่ได้เลย ไม่ต้องแปลง
    วาล์วแปรผันใช้ได้เหมือนเดิม
    ลงทุนน้อยกว่ายกฝา26 มาใส่ครับ

19. RoaDSidE

124
    4
    18
    ขอบคุณครับ

20. TheKop100%

TheKop100% New Member Member

102
    1
    0
    เข้ามาเก็บความรู้ครับบ

21. SpL Garage

SpL Garage New Member Member

633
    4
    0
    I love Rb ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้