ถามเรื่องกาการP/Sไฟโชว์กับความร้อนหม้อน้ำหน่อยครับ

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย singtoo, 13 มีนาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. singtoo

singtoo New Member Member

55
    0
    0
    อาการแรก

- ตอนนี้ที่หน้าปัดไฟส์ P/S โชว์ตลอดแต่ยังใช้พวงมาลัยเพาเวอร์ได้อยู่ เปิดดูกระปุกน้ำมันเพาเวอร์ มีสีขุ่นๆเป็นสีน้ำตาล ขุ่นๆ ถ้านำไปถ่ายใหม่จะหายเป็นปรกติมั้ยครับ ก่อนหน้าเป็น น้ำมันยังใสๆอยู่ครับ มันถ่ายน้ำมันที่ตรงใหนหรือว่า เอาน้ำมันเพาเวอร์ออกที่ตรงใหนครับ

อาการที่สอง
    - ตอนที่เอารถเข้าไปซ่อมแล้วช่าง ที่อู่ทำเซนเซอร์เดิมหัวต่อมันแตกก็เลยเปลี่ยนเซนเซอร์ความร้อนน้ำ ที่เข้ากล่อง ECU ใหม่แต่เป็นของไทย ขั้วเป็นสี เขียวแสดปี๋เลยครับ ตอนนี้รถเลยมีอาการ เครื่องร้อนมาก แล้วน้ำก็ดันออกมาตลอดเติมแล้วก็ดันทิ้งเพราะเครื่องร้อนมาก เกีย่วกับเซนเซอร์ของไทยตัวนี้มั้ยครับ ถ้าอยากได้ของเดิมหรือของ ญี่ปุ่นตรงสเปกเครื่อง พอจะมีที่ใหน ขายหรือพี่ๆท่านใดมีรบกวนหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ

อาการที่สาม
    - อันนี้นานๆเป็นที คือ อยู่ดีๆรอบก็ วูบขึ้นวูบลง วูบขึ้นวูบลง พอดับแอร์แล้วเปิดใหม่ ก็หายเป็นปกติ อาการนี้ นานๆๆ จะเจอทีเป็นที่อะไรหรอครับ ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากครับ

2. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    อาการที่สาม ต้องถามก่อนว่าเป็นเครื่อง Airflow หรือ Non Air ครับ เพราะถ้าเครื่อง Airflow รถผมก็เป็นบ้างอะ รอบมันตกไปถึง 500 RPM แล้วก็กลับมาที่ 900 RPM จะเป็นตอนรถจอดติดไฟแดง และวิ่งมาเร็วๆ ก่อนหน้านั้น หรือว่าขับรถในช่วงที่จราจรติดขัดน๊านนาน เป็นตอนเปิดแอร์ได้ง่ายกว่าตอนปิดแอร์ แก้เบื้องต้นโดย เข้าอู่ไปล้างมอเตอร์เดินเบาของลิ้นปีกผีเสื้อไปครั้งนึง อาการก็เป็นไม่บ่อยกว่าแต่ก่อน(แต่ก็ยังเป็นมาก) พูดง่ายๆ ว่านานๆ เป็นทีเลยแระ ก็เลยไม่ซีเรียสครับ เพราะรถมันเก่าแระ หยวนๆ กันไป (สรุปว่าอาการนี้ล้างมอเตอร์เดินเบาตรงลิ้นปีผีเสื้อแล้วหายแระกัน ค่าล้าง ไม่น่าจะเกิน 500 บาท 555555)

อาการแรก และอาการที่สอง ตอบไม่ถูกจริงๆ ครับ รอให้ผู้อื่นที่รู้กว่ามาตอบแล้วกันครับ

3. singtoo

singtoo New Member Member

55
    0
    0
    เครื่องเป็น nonair ครับ

ตัว ผมล้าง แล้วตอนนี้เปลี่ยน ชุดลิ้นปีกผีเสื้อ รวมถึง เซนเซอ ลิ้นปีกปีเสื้อและ รอบเดินเบา ใหม่หมดครับอาการก็ยังคงเป็นเหมือนเดิมครับ นานๆเจอทีครับ

4. nu2000gt

nu2000gt New Member Member

217
    3
    0
    1.มีน้ำรั่วเข้าไปในระบบหรือป่าว..ให้อู่ที่ทำmr2ดูให้ดีกว่าน่ะเพราะระบบมันไม่เหมือนรถรุ่นอื่น..ไฟpsมันเช็คโค๊ดได้นะครับ
    2.เซนเซอร์ใช้กันไม่ได้..เลยส่งสัญญานไปที่กล่องพัดลมเพี้ยน..หามือสองของแท้ลองสับดูก็ได้
    3.รอบตกเวลาซัดมาแล้วเบรค..หรือรถติดๆแล้วเบรคบ่อย..รถผมก็เป็นร่วงมา550แล้วถึงจะดีดเป็น800..น่าจะเกิดจากสัญญาณเซนเซอร์บางตัวไม่สมบูรณ์หรือชราภาพ
    เลยสั่งตัวชดเชยรอบให้ทำงานตอบสนองช้า..ถ้าท่านอื่นรู้วิธีแก้ไขก็มาบอกกล่าวกันหน่อยน่ะครับ

5. ข้อ 3 เปลี่ยนเครื่องหาย พี่ 555

6. nu2000gt

nu2000gt New Member Member

217
    3
    0
    เปลี่ยนรถเลยดีกว่า.....จะขี่เจ็ด

7. Miashi

Miashi New Member Member

94
    0
    0
    อยากขี่7เหมือนกัน อิอิ

8. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    อยากพูดเลขนี้ให้ได้ยินตอนนี้นะ กำลังอ่อนไหว 7777777

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้