ปะเก้นฝาสูบรั่วเปลี่ยนเองได้ไหมคับแล้วเปลี่ยนยากป่าวท่านไดเคยเปลี่ยนเองช่วยแนะนำทีน่ะคัฟ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย aj11, 19 กุมภาพันธ์ 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aj11

aj11 New Member Member

201
    2
    0
    ปะเก้นฝาสูบรั่วเปลี่ยนเองได้ไหมคับ แล้วเปลี่ยนยากป่าวคับ ท่านไดเคยเปลี่ยนเองบ้างคับ ช่วยแนะนำทีน่ะคัฟ วีธีการถอดฝาสูบและการใส่คืนด้วยจะดีมากคัฟ55+ * * * ที่อู่ซ่อมรถบอกว่าใช้กาวทนความร้อนสูงแทนปะเกนก็ได้ไม่รู้ว่าจริงเท็จแค่ไหนคับ รถผมเป็นเครื่องคาร์บูฯคับ รบกวนด้วยยน่ะคับ ขอบคุณคับ

2. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    เค้าเรียกว่า ปะเก็นเหลว ครับ

ฝาสูบ หรือฝาวาล์วครับ

หาซื้อได้ตาม Home Pro หรือ Lotus และร้านขายอะไหล่ทั่วไป ครับ ราคาประมาณ ๒๕๐ - ๓๐๐ บาท (ซื้อเมื่อ ๓ ปีที่แล้ว)

เมื่อถอดฝาออกมาแล้ว เอาคัตเตอร์ขูดคราบปะเก็นเก่าออกให้หมด ระวังอย่าให้หล่นลงไปข้างในล่ะครับ
    แล้วก็เอาผ้าเช็ดให้สะอาด
    เอาปะเก็นเหลวทาลงไปรอบๆให้มีความหนาเท่าๆกัน
    เอาฝาประกบ ขันน๊อต (ตามทฤษฏีต้องใช้ประแจปอนด์ขัน)

ไหนๆถอดแล้วเปลี่ยนลูกยางตรงหัวเทียนไปด้วยเลยก็ดีนะ ตัวละ ๒๕ บาท ๔ ตัว

3. aj11

201
    2
    0
    ขอบคุณคุณGolf-GTIมากคัฟ แล้วถ้าเราเปลี่ยนลูกยางตรงหัวเทียนมันต้องถอดหัวเทียนออกก่อนหรือป่าวคับ (ถ้าถอดหัวเทียนออกผมคงถอดเองไม่ได้แน่เพราะไม่มีเครื่องมืออ่ะคับต้องใช้บริการทางร้านอย่างเดียวอ่ะคับ)

4. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    บล๊อคถอดหัวเทียน มีขายตามร้านอะไหล่ หรือคลองถมครับ ประมาณ 120-250 แล้วแต่ยี่ห้อ
    และจะบอกว่า เป็นสิ่งที่ควรมีติดรถไว้

ไม่มีเครื่องมือ ----> Solution
    1.ไปอู่ทำ เสียค่าแรง อย่างน้อยก็ 200-500 บาท
    2.ยืมเพื่อน เสียค่าน้ำมัน ค่าเบียร์นิดหน่อย ได้สังสรรค์ขำๆ
    3.ซื้อเอง ใช้ได้ตลอดไป เผื่อแผ่เพื่อนๆได้อีก ใครมีปัญหา บ้านตรูมีเครื่องมือ แต่เมิงซื้อเบียร์มาละกัน

แล้วแต่เลือกครับ //smile

5. aj11

201
    2
    0
    555+ ขอบคุณครับ วันนี้เปลี่ยนเองเสร็จเรียบร้อยคับ ตอนแรกนึกว่าจะยุ่งยากพอลงมือทำแป๊บเดียวแถมได้เห็นในห้องเครื่องกลไกลการทำงานของมันอีก แอบประทับใจในตัวเองแบบเงียบๆ 555555+ ^__^

6. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ทำไมไม่พ่นสีด้วยเลยล่ะครับ ไหนๆก็ถอดแล้วอ่ะ

7. bootrunner

bootrunner New Member Member

211
    5
    0
    ระวังกาวฝาสูบที่เป็นทองแดงให้ดีครับ
    มันอยู่ทนจริงแต่มันไม่แห้ง ถ้าลองแตะดูเนื้อกาวจะยุบตัว ในห้องเผาไหม้กาวพวกนี้จะไปติดที่แหวนลูกสูบได้
    ประเกนฝาแตกต้องดูรอยที่ฝาสูบตรงระหว่างสูบด้วยว่ามีรอยเขม่าดำหรือป่าว ถ้ามีก็ประเกนข้ามหรือฝาโก่ง ต้องปาดหน้าฝาสูบใหม่ ไม่งั้นเดี๋ยวก็เป็นอีก ถ้าปาดแล้วไม่หายยังข้ามอีกก็ปาดหน้าเสื้อสูบด้วยรับรอง น้ำไม่ดันไม่ข้าม ยกเว้นฝาสูบร้าวหรือกร่อนที่ช่องน้ำเข้าหาห้องจุดระเบิด
    แต่เปิด ฝาสูบมาแล้วน่าจะตั้งวาว์งด้วย ID 12 IE 14 ฟิลเลอร์ อันละ ร้อยกว่าบาท

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้