รบกวนสอบถาม Guru Honda ด้วยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย man200sx, 8 มีนาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    รถน้อง Civic ปี 96 เครื่อง D16Y4 มีปัญหา เดินเบาแล้วรอบเครื่อง สวิง ครับ อยากทราบวิธีแก้ไขโดยละเอียดครับ เพราะพอดีน้องชาย อยู่ ออสเตรเลีย ครับ เลยต้องทำเอง

2. ลองขยับ เซนเซอร์ลิ้น (TPS) ดูก่อนครับ ง่ายที่สุดแล้ว จริงๆ ต้องใช้ volt meter จับ แล้วตั้งให้ได้ค่า 0.5 V แต่ถ้าไม่มี ก็ลองขยับๆ แล้วเร่งเครื่อง ปล่อยให้รอบตกลงมา ดูความเหมาะสมครับ ที่ TPS จะมีน๊อตยึดอยู่ 2 ตัว เป็นน๊อตหัวดาว ไม่ใช่หกเหลี่ยมนะครับ

และถ้าทำได้มากกว่านี้ ถอดลิ้นปีกผีเสื้อ และตัวช่วยรอบ มาล้างด้วยเลยก็ดีครับ

รอบสวิง นี่อยู่ดีๆ เป็น หรือว่าเค้าไปทำอะไรมาครับ ?

3. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    จอดทิ้งไว้ครับ กลับบ้านเมืองไทย เกือบๆ เดือน กลับไปถึง ก็มีอาการแบบที่ว่าเลยครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

4. tao_cm

tao_cm New Member Member

37
    0
    0
    ขอบคุณครับ ว้าววววววว login ผมยังอยู่นินา ขอบคุณนะครับ ...เรื่องมีอยู่ว่า กลับเมืองไทย 1 เดือนเต็มครับ ... ระหว่างนั้นก็ฝากกุญแจให้น้องไว้ สตารท์เครื่องให้..

พอกลับมาถึงบ้าน อย่างแรกเลยก็คือ start เครื่องก่อนเลย แปลกใจรอบสองมาก เกือบ 2000 ก็ไม่คิดอะไร เครื่องยังไม่ทันร้อน ก็ดับเครื่องก่อนขึ้นบ้านไป

วันนี้ตอนเช้ามา start เครื่องอีกที เพราะจะออกไปข้างนอก งานเข้าเลย สวิง 1000 - 2000 .. พี่ๆแนะนำว่าให้ถอด ลิ้นมาล้าง ผมไม่กล้า หากระทู้ก่อไม่เจอ มีใครพอมีวิธีการและนูปภาพอย่างละเอียดไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

5. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ไม่กล้า หรือไม่แน่ใจ หรืออย่างไร ก็ไปอู่ที่ไว้ใจได้สิครับ ^^

6. tao_cm

37
    0
    0
    ที่ผมว่าหมายถึงว่ามีวิธีพอจะแก้ไขเองได้บ้างไหมครับ

1.ที่ออสเตเรียไม่เหมือนบ้านเราครับ ต้องโทรไป booking ก่อนครับ แล้วคิวbooking ที่ได้ก็ปาไปอีก 2 อาทิตย์ รถต้องใช้ทุกวันนะครับ นึกดูว่ามันจะน่ารำคาญแค่ไหน

ถ้ามีทางเลือกที่พอจะแก้ขัดได้ มันก็น่าลองใช่ไหมครับ

2. ส่วนใหญ่เขาไม่ซ่อมเหมือนบ้านเราครับ จะเปลี่ยนอย่างเดียว....

3.ค่าแรงแพงมาก ว่าจะยกคลัทช์อ้างมาแล้วเกือบ 3 เดือนยังลำบากใจเลยครับ ค่าของ(ชุดคิด $400กว่า) ค่าแรงเกือบ $300 แม่เจ้า

ลองมาขอความเห็นเผื่อจะทำอะไรได้บ้างครับ ^^

7. TPS ไง ครับ ลองขยับดู

มาร์คตำแหน่งเดิมไว้ก่อน ถ้าขยับแล้วไม่มีอะไรดีขึ้น ก้อเอามันกลับมาจุดเดิม

ลองดูที่กระทู้นี้ด้วยครับ เค้าลงไว้ละเอียด อ่านแล้วได้ความรู้เยอะเลย ขออณุญาติและขอบคุณผู้เขียนกระทู้ด้วยครับ

http://board.eg3d-club.com/index.php/topic,13415.80.html

แก้ไขล่าสุด: 10 มีนาคม 2011
  8. tao_cm

37
    0
    0
    แทน แท๊นนนนๆๆๆๆๆๆๆ เสร็จแล้วครับบบบบบ นิ่งสนิทครับผม ขอบคุณมากๆครับ

9. ตกลงทำอะไรไปบ้างครับ ?

10. Graphic

Graphic New Member Member

181
    3
    0
    พี่ยอดความรู้แน่นจิงๆ

11. tao_cm

37
    0
    0
    ขอบคุณครับ... พอถอดออกมาเสร็จ ลองหมุนแกนมันดูก็รู้ว่ามันขัดๆ ไม่ลื่นครับ... จัดน้ำมันเบนซีนล้างเลลครับ แจ่มครับ ขอบคุณอีกทีครับผม ^^.

รูปก่อนล้างครับผม

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 มีนาคม 2011
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้