ขอสูตรตีตู้ ซับ 10 นิ้ว และ 12 นิ้วด้วยครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย อนุชา, 15 มกราคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. อนุชา

อนุชา Guest

0
    0
    0
    ผมมีความประสงค์ที่จะตีตู้สูตร กับซับ 4 ตัว คือ 10 นิ้ว 1คู่ และ 12 นิ้วอีก 1 คู่ ผมขอสูตรในการตีตู้สูตรหน่อยนะครับ คือผมจะตีเอง เพื่อไว้เป็นความรู้ แต่ไม่มีความรู้เกี่ยวกับปริมารตรของตู้ครับ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
    1. ซับ 10 นิ้ว 1 คู่ ยี่ห้อ Deccon 400w กว้าง*ยาว*สูง ถ้าวัดจากภายนอกจะต้องมีขนาดเท่าใด
    ครับ อ้อบอกขนาดความหนาของไม้ด้วยนะครับ
    2. ซับ 12 นิ้ว 1 คู่ ยี่ห้อ Hollywood วัตต์ไม่แน่ใจครับ เพราะตัวหนังสือมันเลือน กว้าง*ยาว*สูง
    ถ้าวัดจากภายนอกจะต้องมีขนาดเท่าใดครับ บอกขนาดความหนาของไม้ด้วยนะครับ
    3. แต่ละคู่นั้นต้องอยู่ในตู้เดียวกัน หรือว่าต้องแยกซับตัวละตู้ครับ
    4. จะตีตู้แบบปิดหรือว่าเปิดดีครับ แบนพาสไม่เอานะครับ เพราะพื้นที่ไม่เยอะเนื่องจากรถมีถังแก๊สด้วย
    แนะนำด้วยนะครับ ผมอยากจะตีเองจริง ๆ และอยากลองใส่ซับทั้ง 4 ตัวเลย ขอบพระคุณมาก ๆ นะครับ

2. watee.vce

watee.vce New Member Member

171
    3
    0
    2ตู้ต้องแยกกันครับ
    10 นิ้ว 0.7-0.9 ลบ.ฟุตในตู้ปิด ได้เนื้อเบสต้นกระชับครับ น่าจะได้ค่า Q 0.5-0.7
    12 นิ้ว 1.2-1.5 ลบ.ฟุต ในตู้เปิด ท่อน่าจะซัก 4 นิ้ว ความยาวของท่อส่วนใหญ่จะให้ชิดกับผนังอีกฝั่ง แล้วค่อยๆเลื่อนขึ้นทีละนิด ทีละนิด พร้อมกับเปิดฟังเพลง(จริงๆแล้วต้องมีแผ่นทดสอบ) ว่าที่ความยาวขนาดใหนเหมาะสมที่สุด
    ที่บอกมาเป็นค่าประมาณ / ตัว
    ทำมไม่มีค่าตายตัว เท่าที่ทราบเป็นลำโพงตลาดทั่วๆไป ไม่มีพารามิเตอร์มาให้ครับ
    ไม้ใช้ mdf 20 มม. ครับ
    ขนาดกว้าง*ยาว*สูง มันต้องดูตามสภาพและพื้นที่รถ ครับ คำนวนยังไงก็ได้ให้ได้ปริมาตรเท่านี้
    ส่วนพอร์ตท่อ ก็ใช้ท่อ พีวีซีธรรมดา ขนาดหน้าตัดเท่าที่บอกครับ หน้าตัดเล็กกว่านี้ก็ได้ แต่ใช้ 2 ท่อ /ตู้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้