มีวิธีแก้ลูกสูบปั๊มเบรคค้างไหมครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย bird_si, 22 มกราคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bird_si

bird_si New Member Member

24
    0
    0
    พอดีจะเปลี่ยนผ้าเบรคแต่ผมดันลูกสูบไม่ได้มันแข็งมากอ่าคับ:cry:

แล้วถ้าเอาปั๊มไปแช่ในน้ำมันเบนซิลจะได้ไหมครับถามดูก่อนจะทำครับ

แล้วพอรู้ราคาพวกชุดซ่อมแม่ปั๊มเบรคไหมครับ

2. Ka-Thi

Ka-Thi New Member Member

159
    0
    0
    ... คิดว่ายางกันฝุ่นน่าจะขาด ครับ... ทำให้ น้ำ+ ฝุ่น เข้าไปเกาะลูกสูบปั้มเบรค...ลูกสูบตาย....

เปลี่ยนชุดซ่อมยางกันฝุ่นใหม่ ของแท้ขายเป็นข้างนะคับ ถ้าชุดซ่อมเบรคหลังข้างละ 8 กว่า ของเทียมมีแต่ไม่แนะนำครับ

ถอดมาแล้วถ้าลูกสูบเป็น ตา มด เยอะ ก็ซื้อใหม่ได้เลยครับ เบรคหลังลูกละ 750 แท้นะ ถ้าดูแล้วยังไหวกระดาษทรายเบอร์ 1000 ขัดเอาสนิมออก

ขัดทั้งลูกสูบและปั้มเลย จะให้ไม่ให้เสียเที่ยวก็พ่นสีปั้มเลยก็ได้ก็ครับ...แล้วลองประกอบดู

ราคาอะไหล่อาจเปลี่ยนแปลงบ้างนะครับ เคยทำนานมาแล้ว....

3. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ถ้ามันค้างแล้วตอนวิ่งเบรคติด ไม่มีปัญหาหรือครับ หรือมาค้างตอนจะเปลี่ยนพอดี แล้วใช้อะไรดันอ่ะครับ
    ถ้าโลหะ เป็นตามด ซ่อมไปก็ไม่คุ้ม ซื้อมือสองสวยๆ ใส่คุ้มกว่านะ
    (ไม่แน่ใจว่า กำลังจะใส่ผ้าเบรคใหม่แล้วยัดใส่จานไม่ได้เพราะผ้าเบรคมันหนา แล้วพยายามจะบีบลูกสูบ
    ลงไปหรือเปล่า ถ้าเป็นกรณีนี้ใช้ เครื่องบีบที่มันเป็นเกลียวหมุนก็ได้ครับ อันละ 100 กว่าบาท หมุนนิดเดียวลูกสูบ
    มันก็ยุบแล้วครับ ระวังน้ำมันเบรคล้นด้วยครับ)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 มกราคม 2011
  4. Miracle Racing Shop

Miracle Racing Shop New Member Member

854
    12
    0
    ลูกสูบคาลิบเปอร์ มันดันเข้าได้หรอครับ ผมใช้วิธีหมุนเอานะครับ
    สามารถหมุนเข้าออกได้ครับ

5. bird_si

24
    0
    0
    อ้าวปั๊มเบรคหลังใช้หมุนหรอกหรือครับ ผมนึกว่าดันได้เหมือนคู่หน้า

6. Miracle Racing Shop

Miracle Racing Shop New Member Member

854
    12
    0
    ผมเคยบีบและอัดแต่ไม่เข้า ผมเลยหมุนเอาครับ ลองผิดลองถูกมาเรื่อยๆครับ

7. Ka-Thi

159
    0
    0
    ใช้หมุนเข้า เอาคับ... ในลูกสูบเป็นเกลียวอยู่...

8. Ka-Thi

159
    0
    0
    พี่เชน ลองผิดลองถูก มาเยอะ... ปั้มเลยเยอะ ช่าย ม่ะ.... 555

9. Miracle Racing Shop

854
    12
    0
    ไม่เยอะเท่าไหร่หรอกครับ ลองผิดลองถูกก็แอบๆจำเค้ามาทั้งน้าน ครับผม

10. bird_si

24
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ ทุกๆคำตอบครับ

11. BOWYER

BOWYER New Member Member

318
    16
    0
    ผมก็นึกว่ามันดันเหมือนคู่หน้าเหมือนกัน

12. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ปั๊มเบรคหลังใช้หมุนเอาครับ หมุนเข้า ให้หมุนตามเข็มนาฬิกา

13. DaiSy_14

DaiSy_14 New Member Member

731
    4
    0
    ประสบการณ์นี้เคยผ่านมาแล้วเหมือนกันครับ 555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้