☆☆ D.I.Y ติดตั้งไฟหรี่กันชนหลัง+แก้กันชนหลังตก-ห้อย ☆☆

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย MugenTypeR, 31 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    มาแล้วครับ กับ D.I.Y ติดตั้งไฟหรี่กันชนหลัง และแถมด้วยแก้กันชนหลังตกอีกนิดหน่อย (ก็ถอดมาทั้งทีทำซะทีเดียวเลย) ครับ

รูปแบบขั้นตอนก็เหมือนเดิมครับ คือจะเล่าด้วยรูปซะมากกว่า จะได้เห็นภาพไปด้วย น่าจะเข้าใจกว่า (คนที่เน็ตช้าก็ขออภัยครับ) แต่บางตอนก็อาจจะไม่มีรูป เพราะ DIY ผมส่วนใหญ่ก็ทำเองคนเดียว เลยไม่มีมือว่างที่จะถ่ายรูปครับ ผมก็จะพยายามอธิบายแล้วกันครับ

ตอนที่ 1 : สร้างแบบทาบ
    เริ่มเลยดีกว่าครับ ขั้นตอนแรกได้ไฟหรี่กันชนหลังมาก็ต้องทำแบบสำหรับเจาะก่อนครับ การทำก็มีหลายวิธีแล้วแต่ใครถนัดแบบไหน ส่วนผมเอาแบบตัดกระดาษครับ เอาความชัวว์และพอดีครับ

เครื่องมือและอุปกรณ์ทำแบบก็เท่าที่เห็นในรูปครับครับ

ถอดแยกชิ้นออกมาเลยครับ

นำชิ้นที่เป็นโคมทับทิมมาทาบแล้วก็วาดแบบตามขอบรอบทับทิมครับ

เมื่อวาดเสร็จแล้ว (ลูกศรสีน้ำเงิน) จากนั้นก็นำกรอบชิ้นกลาง (รูปที่ 2 อันแรกจากซ้าย) มาวัดความหนาของขอบสัน (ลูกศรสีแดง) จะอยู่ที่ 3.5 มม.

จากนั้นก็ ตี กรอบ รอบเส้นที่เราทาบจากตัวทับทิมรอบด้าน ก็จะได้ขนาดที่เพิ่มจากขอบทับทิมเดิม 7 มม.

เข้าโค้งใช้วงเวียนช่วยได้ ถ้ามือนิ่งก็ไม่ต้องใช้ครับ

เสร็จแล้วก็ตัดตามขอบนอกครับ

ทดสอบแบบทาบ ได้พอดีครับ ไม่หลวม ไม่แน่ ก็เป็นอันเสร็จเรื่องแบบทาบ

ตอนที่ 2 : ถอดกันชนหลัง+แก้กันชนตก, ห้อย
    ซึ่งจริงๆแล้วก็ติดตั้งไฟหรี่กันชนหลังนั้นไม่ต้องถอดกันชนก็ได้ครับ แต่ที่ผมถอดก็เพราะจะแก้กันชนตกครับ

ถอดกันชนหลังไม่ยากเหมือนกันชนหน้าครับ เริ่มแรกก็ถอดหมุดพลาสติกสีดำ 5 ตัวครับ

ถอดน๊อตเบอร์ 10 ที่ยึดมุมกันชนที่ 2 ด้าน ๆ ละตัวครับ

ถอดหมุดพลาสติกสีดำใต้กันชนครับ มีอยู่ 2 ตัว

กันชนที่ตก, ห้อยครับ สังเกตุที่ลูกศรสีแดงตัวแขวนกันชนหักครับ

การถอดกันชนก็ดึงสไลด์ถอยหลังครับ ระวังมุมกันชนตรงที่ยึดน๊อตเบอร์ 10 ขูดตัวรถครับ

ตัวแขวนกันชนที่หักต้องเปลี่ยนใหม่ (ลูกศรสีแดง) ส่วนที่ลูกศรสีน้ำเงินชี้คือจุดที่เราจะเจาะร้อยสายไฟผ่านไปพ่วงกับสายไฟหรี่หลังครับ

ตัวแขวนกันชนด้านหลัง (ลูกศรสีแดง) ถ้ามันตกก็งัดขึ้นมาครับ ส่วนลูกศรสีน้ำเงินก็คือฝาพลาสติกที่เราจะเจาะร้อยสายไฟสำหรับไฟตัดหมอกหลัง (แต่ต้องฝั่งด้านขวานะ)

เบิกใหม่มาเลยครับ ตัวละ 95 บ. เปลี่ยนซะทั้ง 2 ฝั่งเลย / เทียบให้เห็นครับที่มันหัก ก็เปลั่ยนแทนของเดิมได้เลยครับ

ตอนที่ 3 : การเจาะและติดตั้ง

นำแบบกระดาษในต้อนที่ 1 มากำหนดแนวที่เราจะทาบเจาะว่าสูง-ต่ำแค่ไหน สำหรับผมเอาต่ำลงจากคิ้ว 2.5 ซม. จะได้แนวระดับเดียวกับสติกเกอร์ Civic Type R ที่ประตูหลังรถด้วยครับ

ทาบเข้าไปแล้วเอาปากกาวาดแบบครับ

ใช้มีดคัตเตอร์คมๆ กรีดตามแนวที่วาดแบบไว้ ให้ลึกลงไปถึงเนื้อพลาสติกครับ

ทำไมผมลอกออกมาเป็นแผ่นเลยเนี่ย ???

จากนั้นก็ใช้สว่านเจาะตามแนวขอบครับ (ถ้ามือนิ่งก็ชิดขอบหน่อย ถ้าไม่นิ่งก็ห่างออกมาหน่อย) จนได้รอบแนว

มาถึงขั้นตอนการแต่งขอบก็ใช้แค่มีดคัตเตอร์คมๆก็พอครับ ตัวพลาสติกกันชนไม่ได้แข็งมาก ก็ตักแต่งไปจนถึงแนวเส้นที่ขีดไว้ก็เป็นอันเสร็จครับ

ประกอบไฟหรี่เข้ากับตัวกันชนก็เป็นอันเสร็จเรื่องการเจาะกันชนครับ ต่อไปก็จะเหลือเรื่องการเดินสายไฟครับ

ตอนที่ 4 : การเดินสายไฟ
    ในส่วนของการเดินสายไฟนั้นต้องขออภัยจริงๆที่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ แต่ก็ไม่น่าจะยากก็มีแค่สายไฟ 2 เส้นครับ
    อุปกรณ์ที่ต้องใช้ก็มีสายไฟ 2 เส้น อาจจะสีแดงกับดำเหมือนกับสายที่ติดมากับขั้วหลอดเดิม อย่างละ 1.5 เมตรต่อไฟหรี่ 1 ข้าง ช่องทางการเดินสายไฟก็ตามที่บอกไว้ด้านบนครับ (ลูกศรสีน้ำเงิน) และในส่วนของการจั้มสายนั้นให้เดินสายมาถึงด้านหลังโคมไฟ

เบรค โดยสายสีดำของไฟหรี่กันชนต่อเข้ากับสายสีดำและสายสีแดงของไฟหรี่กันชนต่อเข้ากับสายสีแดงแถบดำ จากนั้นก็ใช้เทปพันสายไฟและเก็บสายไฟให้เรียบร้อยก็เป็นอันครับ

หลังจากติดตั้งเสร็จหมดครับ พอดีในส่วนของไฟตัดหมอกหลังไม่ได้ถ่ายรูปไว้ครับ แต่ขั้นตอนก็เหมือนกันครับ

ก็ขอจบแค่นี้ครับ อาจจะรวมรัดไปหน่อย พอดีช่วงนี้ไม่ค่อยมีเวลาเท่าไหร่ครับ มีคำถามสงสัยตรงไหนสอบถามได้ครับ ส่วนโปรเจ็คหน้าก็ติดตามชมครับ กำลังดำเนินการอยู่ครับ :D :D :D

So_EK, Dark_EK, WiN_WiN และ คนอื่นๆ 3 คน ถูกใจสิ่งนี้
  2. PK.K

PK.K New Member Member

492
    13
    0
    ถ้าเปลียนแต่กริปตัวแขวนอย่างเดี่ยวใช้ถอดน็อคตรงซุ้มล้อแล้วล้วงมือเข้าไปเปลียนพอจะได้ไหมครับ มีเนื้อที่พอไหมครับ

So_EK และ Dark_EK ถูกใจสิ่งนี้
  3. ToPmAn

ToPmAn New Member Member

626
    56
    0
    เยี่ยมครับผม ว่าจะเปลี่ยนอยู่พอดี

So_EK และ Dark_EK ถูกใจสิ่งนี้
  4. เจ๋งเลยคับ............ง่ายๆๆๆแต่ดูดี

Dark_EK ถูกใจสิ่งนี้
  5. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    กำ ผมทำผิดขั้นตอน ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 กุมภาพันธ์ 2009
  6. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0

แจ่มเลยครับกำลังจะถอดมาทำพอดีตูดห้อยมาหลายปีแระ

7. tiaw_joe

tiaw_joe New Member Member

605
    11
    0
    เนียนๆ เลย

8. sarut

sarut New Member Member

372
    66
    0
    อย่างเทพครับ

อิอิ

หาดใหญ่ด้วยกัน

9. JOBBY

JOBBY New Member Member

196
    9
    0
    ขอบคุณ มากๆ ครับ .............

10. dome0222

dome0222 New Member Member

31
    3
    0
    เยี่ยมมากๆเลยครับ ครบทุกขั้นตอน

11. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    สุดยอดเลยครับ ละเอียดทุกขั้นตอนเลยทีเดียว
    ขอบคุณคร๊าบ
    :D

12. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ตรงนี้ไม่แน่ใจครับ แต่ไม่น่าจะได้ เพราะมันอยู่ลึกไปด้านใน แต่ยังไงก็ลองดูก่อนครับ ถ้าไม่ได้ ถอดกันชนก็ไม่ใช่เรื่องยากครับ

13. chao_ek

chao_ek New Member Member

160
    77
    0
    เยี่ยมยอดครับ

So_EK ถูกใจสิ่งนี้
  14. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    เยี่ยมมากครับ ว่าง เด๋วลองมั่ง

15. Hack01

Hack01 New Member Member

155
    6
    0
    แหล่มเรยคับ เปนประโยชน์ มาก มากคับ

ขอบคุนคับ

16. ari

ari New Member Member

670
    185
    0
    ว๊าว..เยี่ยมเลยค่ะ :)

17. EK8155

EK8155 New Member Member

183
    12
    0
    ชอบคับ DIY เอง สนุกดี จะรอดู PROJECT ต่อไป

18. khwan21

khwan21 Member Member

206
    17
    18
    แจ่มครับ จะ แก้กันชนห้อย บางงง

19. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    เพิ่งรู้พลาสติกยึดกันชนมีให้เบิกใหม่ด้วย

ขอบคุณมากครับ

20. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    สุดยอดเลยคับ พี่โอเจ๋งมากคับ

21. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    ยอดครับ

22. ping0168

ping0168 New Member Member

210
    11
    0
    ขอบคุณครับ

23. a.tom

a.tom New Member Member

179
    1
    0
    ของกันชนท้ายก็ห้อย พึ่งรู้...ขอบคุณมากครับ

24. ASIMO 11

ASIMO 11 New Member Member

275
    34
    0
    ละเอียดมากคับ ขอบคุณคับ

25. birdsum

birdsum Active Member Member

420
    36
    28
    สุดยอดครับ

26. WiN_WiN

WiN_WiN New Member VIP

640
    39
    0
    เยี่ยมเลยคับ

27. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    ห้อยมาหลายปีแล้ว ขอบคุณมากครับพี่

28. ae ek

ae ek New Member Member

46
    6
    0
    สุดยอดครับ DIY

29. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    สุดยอดครับ มีความตั้งใจนำเสนอดีมากๆ เลยครับ เป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ ด้วย

30. creammer

creammer New Member Member

146
    28
    0
    [COLOR="Yellow"]Great!!![/COLOR]

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้