ในคลับเรามีใครใช้ NGV บ้างครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Nitcha, 3 กุมภาพันธ์ 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nitcha

Nitcha New Member Member

640
    1
    0
    ไม่ทราบใช้แล้วเป็นยังไงบ้าง มีปัญหาตรงไหน ค่าติดตั้งเท่าไหร่ครับ ผมอยากติดมั่ง

2. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    เท่าที่รู้ก็น้องก้อง แต่เปลี่ยนรถเปลี่ยนคลับไปนานมากแล้วครับ

LPG เถอะครับ เชื่อว่าพี่-น้องท่านอื่นๆที่ใช้gas ก็คงแนะนำแบบผม

แต่ขอเหตุผลที่อยากใช้ NGV ด้วยครับ...:rolleyes:

3. Nitcha

Nitcha New Member Member

640
    1
    0
    อ๋อ....ที่อยากใช้ NGV เนี่ย เพราะเหตุนี้ครับ
    1. เห็นข่าวที่ไม่ค่อยชัดเจนเรื่องนโยบายราคาแก้ส (ทั้ง LPG และ NGV เลย) ผมกลัวว่าหากติด LPG แล้วใช้ไปไม่เท่าไหร่ จะมาปรับลอยตัว LPG ภาคขนส่ง ราคามันจะพุ่งขึ้นสูงมากอ่ะกลัวจะไม่คุ้ม เท่าที่ทราบตอนนี้ LPG ภาคอุตสาหกรรมต้องขยับราคาขึ้นไปแล้ว ที่ภาคขนส่งยังตรึงไว้ก่อนนี่ผมกลัวจะเป็นการหาเสียง หลังการเลือกตั้งรัฐบาลใหม่อาจจะมีนโยบายลอยตัวภาคขนส่งก็ได้
    2. ผมไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องปั๊ม NGV เท่าไหร่
    3. ถึงแม้ตอนนี้ ปตท. จะออกมาร้องว่าราคา NGV ต่ำกว่าต้นทุนจะขอขึ้นราคา แต่ผมคิดว่าถึงขึ้นก็คงไม่มาก เพราะเป็นเชื้้อเพลิงที่รัฐให้การส่งเสริม

สรุปก็คือผมห่วงเรื่องราคาเชื้อเพลิงน่ะครับ กลัวติดแล้วจะไม่คุ้ม ใครมีความเห็นดี ๆ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

4. YAmodels

YAmodels New Member Member

117
    1
    0
    จะลอยตัวยังไง มันก็จะอยู่ที่ประมาณครึ่งหนึ่งของราคาน้ำมันล่ะครับ
    ตามข่าวเวลาที่เขาบอกราคาก๊าซหุงต้ม เขาจะบอกเราเป็นราคากิโลกรัม
    แต่เวลาเราซื้อจากปั๊มแก๊สเราซื้อเป็นลิตร 1ลิตรก๊าซ ประมาณ0.55กิโลครับ
    ผมเชื่อว่ารัฐไม่ลอยตัวราคาlpgภาคขนส่งแน่ๆ
    เพราะลอยตัวเมื่อไหร่ มีคนนำถังบ้านมาถ่ายใส่รถแน่

5. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  6. blueskynet

blueskynet New Member Member

11
    0
    0
    NV Queen Cab GA16DNE M/T ใช้อยู่ครับ ติดตั้งเมื่อ เม.ย.49 ติดตั้งแบบระบบดูด ถอดหม้อกรองอากาศ ใส่กรองเปลือย วิ่งแก๊ส NGV มาเกือบ 170000 กม. แล้วครับ อัตราสิ้นเปลืองอยู่ที่ประมาณ กม.ละ 60สต. ตอนนั้นติดตั้งมา 33,000 บาท ครับ ติดถังความจุน้ำ 77 ลิตร เติมได้สูงสุดประมาณ 16 กก.(140 บาท) วิ่งได้ประมาณ 200 - 250 กม.ต่อ 1 ถัง คุ้มสุดๆ ครับ

7. DoS_13

DoS_13 New Member Member

84
    0
    0
    NV Queen Cab GA16DNE Auto ติดตั้ง ปี51 ติดระบบหัวฉีด ราคา 60000 ถัง 70 ลิตร เติมได้15 กก. วิ่งได้ 13 km/kg. ประมาณ 190 ไม่เคยได้เกินเลย
    ติดตั้งแต่เลขไมล์ 60000 ปัจจุบัน 240000 ตั้งวาว์ลไปแล้ว 3 ครั้ง หม้อน้ำ 2 ลูก พัดลม 2 ตัว รอบเดินเบาไม่ค่อยนิ่ง ถึงจะนิ่งแต่ก็มีอาการเครื่องสั่น ไม่นิ่งเหมือนน้ำมันนะครับ

8. DoS_13

84
    0
    0
    NV Queen Cab GA16DNE Auto ติดตั้ง ปี51 ติดระบบหัวฉีด ราคา 60000 ถัง 70 ลิตร เติมได้15 กก. วิ่งได้ 13 km/kg. ประมาณ 190 ไม่เคยได้เกินเลย
    ติดตั้งแต่เลขไมล์ 60000 ปัจจุบัน 240000 ตั้งวาว์ลไปแล้ว 3 ครั้ง หม้อน้ำ 2 ลูก พัดลม 2 ตัว รอบเดินเบาไม่ค่อยนิ่ง ถึงจะนิ่งแต่ก็มีอาการเครื่องสั่น ไม่นิ่งเหมือนน้ำมันนะครับ

9. เหลา

เหลา New Member Member

18
    0
    0
    ข้อมูลดีครับกำลังจะหาสักคันมาติดบ้าง
    ขอบคุณ

10. NV_FC

NV_FC New Member Member

31
    0
    0
    ถัง 70 ลิตรนี้ วางตรงไหนหรอคับ ท้ายกะบะเลยหรือเปล่า สนใจ NGV อยู่เหมือนกันคับ

11. DoS_13

84
    0
    0
    วางถังที่กะบะท้ายครับ

12. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    พี่ดิวใช้ NGV ครับ แต่ ใน B14 นะครับ เครื่อง GA เหมือนกัน น่าจะให้คำตอบได้ครับ เห็นลอกว่าประหยัดกว่า LPG
    ตก โลละ 0.5 บาท

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้