ขอคำแนะนำ เรื่องปรับปรุงช่วงล่างครับ

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย Auman, 9 มีนาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Auman

Auman New Member Member

29
    0
    0
    รนกวนเพื่อนๆ ครับ พอดีผมเพิ่งได้รถมาครับ เป็น NA ครับ ตอนนี้โช๊คที่ใช้ เป็น Apex N1 ครับ โหลดลงมาแล้วพอสมควร ค้ำโช๊คหน้า เป็นของเดิม
    feeling ที่ขับประมาณ 100-120 บนทางด่วน รู้สึกว่า ไม่ค่อยมั่นคงเท่าไหร่ วูบวาบเล็กน้อย หน้าไว

เราสามารถปรับปรุงตรงจุดไหนได้อีกครับ เพื่อให้มันมั่นคงมากขึ้นอ่ะครับ เช่น
    - เปลี่ยน ค้ำหน้า
    - เปลี่ยนบูชใหม่
    - หรือต้องหาช่วงล่างของรุ่นอื่นมาใส่อ่ะครับ

ขอบคุณครับ

อู

2. samakida

samakida New Member Member

59
    0
    0
    หลักๆ ก็โช๊ค อ่ะครับ ต่อมาก็น่าจะเป็นบูชต่างๆ ไม่แน่ใจว่าสภาพยังดีอยู่ใหม ส่วนค้ำก็มีผลในช่วงที่รถใช้ความเร็วสูงๆ อ่ะครับ
    จากประสบการณ์นะครับ
    ปล.ถ้ารถเปลี่ยนมาใส่แม็กแต่งก็มีผลนะครับ สภาพยางก็มีผลนะครับ

3. nu2000gt

nu2000gt New Member Member

217
    3
    0
    mr2หน้าไว..ถ้าไม่เคยขับอาจจะเหวอ!ในช่วงแรก..แต่ก็ไม่ใช่จะเลวร้ายจนหมดรูปรถสปอร์ท
    ลองเช็คและปรับปรุงตามแนวทางนี้นะครับ
    1.ตรวจเช็คช่วงล่าง ลูกหมาก บูช ทุกจุด โอเคป่าว
    2.ช็อคอัพ N1 หนึบอยู่แล้ว ถ้าอยู่ในสภาพสมบูรณ์
    3.ศูนย์ล้อ ถ้าได้ช่างที่เข้าใจ รถจะนิ่งมาก
    4.สิ่งที่จะใส่เพิ่มเติมเพื่อ upgrade
    หนวดกุ้งแต่ง หน้านิ่งขึ้น แต่หายาก ต้องมาพร้อมกับชุดหน้า gen 4-5 ใหญ่และแข็งแรงกว่า
    คานหลังตัวเทอร์โบ ใหญ่กว่า หลังนิ่งขึ้น
    ล้อหลังกว้างซัก9นิ้ว กับยาง255 ช่วยให้ท้ายไม่ดีดดิ้น
    อยากให้ตรวจสอบจากพื้นฐานให้โอเคก่อนแล้วค่อยเสียเงินซื้อของแต่ง
    เพราะmr2ถ้าช่วงล่างปกติขับปล่อยมือในความเร็วสูงๆได้สบาย.......ขอแค่อย่าเจอโค้งแมวๆหรือพวกเกรียนมาปาด!
    ลองดูนะครับ..เพราะกลัวจะถอดใจซะก่อน..ขอให้มีความสุขกับmr2

4. Miashi

Miashi New Member Member

94
    0
    0
    ตามที่พี่นุ แจ้งมาเลยครับ รถผมก็ NA เปลี่ยนแค่โช๊ค รถยังไม่นิ่งเท่าไหร่ เปลี่ยนพวกบูช ลูกหมาก ใส่สาระพัดจะค้ำเข้าไป รถวิ่งดีขึ้นเยอะเลยครับ ส่วนรถก็นิ่งขึ้นครับ จอดนิ่งเลย อิอิ แบบว่าหมดตังค์เติมน้ำมัน อิอิ

5. น่าอิจฉาคนมีตังค์แต่งรถจริงๆ รถผมคงสภาพเดิมมาจะปีนึงแล้ว ไม่มีตังค์แต่งอ่า เศร้า.............

แค่ซ่อมบำรุง ตามอายุการใช้งาน ก็หมดเงินแล้วววววววว

6. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    หนวดกุ้งหน้า+ค้ำล่างด้านหน้า ช่วยเห็นๆครับ
    แล้วก็ตั้งศูนย์ดีๆ แนะนำ n sport shop นะครับเครื่องมือทันสมัยดี
    ไม่เชื่อถามพี่แป๊ะได้เหยียบ 230 รถนิ่งมาก แต่ค่าตั้งอาจจะแพงหน่อยนะ 800 ครับ

7. 800 จิงดิ ผมตั้ง สุทธิสารการช่าง แต่ตอนนี้เฮียแกย้ายมาอยู่แถวคลองหลวง เข้าไปทีแรก 1200 ครั้งต่อมา 1000

เครื่องมือไม่มีอะไรเป็นอิเล็กทรอนิกส์ เลยซักชิ้นเดียว มีแต่ระดับน้ำ ตลับเมตร ลูกดิ่ง และอะไรโบราณๆ อีก 2-3 อย่าง

8. Miashi

Miashi New Member Member

94
    0
    0
    พี่หมายถึงปี 54 ใช่ไหม ครับ อิอิ

9. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    งั้นแนะนำให้ไปเลย ปกติผมตั้งทั่วไปไม่เกิน 500 แต่ที่ n sport shop 800 ละเอียดดีตรงที่เลือกตั้งตามค่าของเลขตัวถังได้ครับ เพราะสเป็กจะต่างกันนิดหน่อย

งั้นพี่ยอดลองไปตั้งเถอะ เชื่อผม จะมีฟามสุขขึ้นอีกเยอะ

10. Auman

Auman New Member Member

29
    0
    0
    ผมอยากหา หนวดกุ้งแต่ง กับค้ำล่าง ได้ที่ไหนอ่ะครับ หรือ เป็นยี่ห้ออะไรดีครับ เพราะไม่แน่ใจว่าแต่ละยี่ห้อมีสเปกของ MR2 หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

อู

11. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    Cusco ครับ ของดี น่าใช้

อย่ามาตอกย้ำกันได้มั้ย T_T

ปล. ผมตั้งศูนย์ที่ไฮ้ ตรงห้วยขวางนะครับ งานดีสมราคาครับ

12. Chew_Chew

Chew_Chew New Member Member

471
    1
    0
    หนวดกุ้งหน้าใช้ของ cusco กันโครงหน้า หลัง TRD โช้คดีๆซักชุด ค้ำโช้คซิ่งผมว่าจะมีผลแบบจิงจังก้ตอนเข้าโค้งนะครับ ถ้าทางตรงไม่ค่อยรู้สึกแบบจิงจังเท่าไหร่ครับ(แต่ไม่ใช่ไม่มีผลนะครับ) ส่วนศูนย์ล้อ ตั้งให้ล้อแบะนิสนุง ให้ล้อหลังมากกว่าข้างหน้าซักครึ่งองศา จะช่วยให้นิ่งขึ้น ทั้งตอนออกตัว และ Top speed แล้วก้ล้อซิ่งนั้นมีผลไม่มีผลต้องลองถามโจ้ดูครับ รายนั้นล้อเดิมสนิดขับ200ครับ 555

13. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ใส่ค้ำหน้างหลัง+ล่าง ล้อเดิมๆ มีผลทำให้รถวิ่งทางตรงและเข้าโค้งเกาะขึ้นครับ แต่ก็ยังมีอาการ Oversteer ให้รับทราบอยู่ ไม่ใช่ว่าหลุดแล้วหลุดดี ก็ยังโอเคครับ อิอิอิอิ

ปล. คุณชิ้ว กันโครงหลัง มันต้องเปลี่ยนตลับรับเหล็กกันโครงปะ พอดีวันก่อนะจะเปลี่ยน แล้วมองด้วยตาผมว่าเหล็กกันโครง TRD อ้วนกว่ารูตลับเดิม กลัวรื้อแล้วใส่ไม่ได้ขี้เกียจทิ้งรถไว้ที่ร้านอะ

14. โจ้ เอาฟัน กัด ยางรัดเหล็กกันโคลงหน่อย แล้วจะใส่ได้พอดี 555

ถามพี่กัลดิ แกใส่ไปแล้ว

15. Chew_Chew

Chew_Chew New Member Member

471
    1
    0
    ตอนผมซื้อ มีมาให้หมดเลยครับ ทั้งปะกับ ทั้งลูกหมาก-ลูกยาง

16. pookpui

1,304
    6
    38
    เคยถามแระ ของแกด้านหลังแกได้มาพร้อมเครื่อง และที่ผมจะใส่ก็ด้านหลังแระพี่ ด้านหน้ายังไม่ได้เริ่มหาของที เหอๆๆๆๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้