D.I.Y. ไฟส่องเท้า และไฟใต้ประตู เวอร์ชั่น LED ribbin

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย cyu, 3 เมษายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. cyu

cyu New Member Member

120
    2
    0
    LED ริบบิ้น ครับ ซื้อมา 8 ฟุต เค้าได้ มาเกือบ ม้วนพอดีคับ

ตัด ความยาว 1ฟุต ได้ 8 เส้นครับ

ตัดยางหุ้มออกเล็กน้อย ให้ถึงทองแดง แล้วก็ขูดออกเล็กน้อยให้บัดกรีสายไฟติดได้

บัดกรีสายไฟติดครับ

สายไฟก้เพิ่ม ขั้ว เพื่อจะสะดวกในการติดตั้งและ รื้อถอนครับ

สายไฟที่ได้วัดความยาวและตำแหน่งที่จะติดตั้ง มาจากรถครับ

หุ้ม ปลอก และ ทดลองเสียบ

หุ้มให้เรียบร้อย

พ่วงสายลบจากสวิทเพดาน เพื่อจะได้ติดพร้อมกับไฟเพดาน

ปลายอีกด้านนึงที่มาโผล่

แนววางสายไฟ มาจากหน้ารถ

ช่องที่ออก ด้าน ประตูหลัง

ทดลอง ต่อไฟ

ติดไว้ใต้เบาะหน้า

เก็บสายให้เรียบร้อย

ด้านใต้ประตูก้ ยิงกาวสักนิด เพื่อความ เรียบร้อย

ไฟส่องเท้า ตำแหน่งคนขับครับ

ไฟส่องเท้า ตำแหน่ง คนนั่งข้างขนขับคับ

บางขั้นตอน ผมไม่ได้ถายรูปอย่างละเดียดนะครับ ต้องขออภัย มา ณ ที่นี้ครับ พอดีว่า ผมทำคนเดียวไม่มีคนช่วย และอีกอย่างมันดึกมากแล้วครับ
    โดยรวมๆ ของวงจรที่ผมทำก็คือ เดินไฟบวกมาใหม่ 1 เส้น ผ่านฟิวส์ 10A มารอไว้ที่ตำแหน่ง ใต้พวงมลัย แล้วก็ไปเดิน ไฟลบ จากไฟเพดาน ซื่ง จะต้องพ่วงกังสวิท เพื่อจะให้ติด และ ดับ พร้อมกับไฟเพดานครับ การต่อไฟไม่ยากครับ แต่มันยากอิตรง ที่ต้องเดินสายไฟให้แนบเนียนครับ ใช้เวลานานมาก เพราะ ต้อง รื้อบางอย่าง บางอย่างก้รื้อไม่ได้ เพราะว่ารื้อไม่เป็น พอดีรีบ เลยยังไม่ได้ อ่านคู่มือก่อน แต่ก็เสร็จสิ้นด้วยดีครับ

เพิ่มเติมรูปครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 เมษายน 2011
  2. d0dzek

d0dzek New Member Member

54
    0
    0
    สูโค่ยย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้