สอบถามการปรับเครื่องเสียงคัรบ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย maclelele1500, 10 พฤษภาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. maclelele1500

maclelele1500 New Member Member

3
    0
    1
    ผมใช้ ประแบบมีตัดซับ พาวเวอร์ แบบ 4 ch 1ตัว ขับกลางแหลม คู่หน้า หลัง 6นิ้ว แยกชิ้น และแบบ2 ch ตัว ขับซัพ 10นิ้ว 1ตัว ว้อยคู่ ตู้ ปิด ปริมาตร 0.7ลิตร อยากทราบการปรับแต่ง gain ของพาวเวอร์ และระดับเสียง กลาง แหลมคู่หน้า หรือพลังให้ดังมากกว่ากันคัรบ ระเก๋งขนาดเล้กคัรบ ขอถามต่อว่า ถ้า เปลี่ยนคู่หลังใช้ ไฮพาวเวอร์จะเหมาะกว่า หรือปล่าวครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 พฤษภาคม 2007
  2. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    ถ้าเน้นเล่น Front stage ปรับ คู่หน้า มากกว่าหลังครับ ไม่งั้นเสียงมันจะตีกันหน้าหลัง
    ไม่ได้มิติ ผมปรับให้หลังเเค่คนนั่งหลังได้ยินเบาๆ ไม่ดังถึงข้างหน้าครับ ขนาดนั่งหลัง
    ยังได้ยินคู่หน้าเรยครับ

3. oLD_sCHOOL

oLD_sCHOOL New Member Member

9
    0
    0
    ตามนั้นเลยครับ

4. noappear

noappear New Member Member

63
    0
    0
    ความหมายคือจะต่อ คู่หลัง hipower ดี หรือ ต่ออย่างเก่าดีแล้วใช่มั้ยครับ
    1. คือถ้าลำโพงหน้า-หลังเป็นแบบเดียวกัน ก็น่าจะต่อแอมป์นะ เพราะเสียงคู่หน้ากับหลังจะได้เป็นแนวเดียวกัน
    2. ถ้าลำโพงหน้า-หลังเกรดต่างกันมากๆ แนะนำให้ถอดลำโพงคู่หลังออก แล้วเดินสัญญาณแบบไบแอมป์(แยกกลาง-แหลม)ซึ่งจะส่งผลให้รถคุณเป็นไตรแอมป์ คือ แยกทุ้ม กลาง แหลม ออกจากกัน หลังจากนั้นจะจูนเอาสวรรค์ วิมานขนาดไหนก็ตามที่อุปกรณ์คุณจะพาไปแล้วครับ
    3. การติดลำโพงคู่หลัง ผมมองว่าถ้าไม่ค่อยมีคนนั่งหลังจะไม่ค่อยมีประโยชน์นะ อย่างที่คุณข้างบนเค้าว่าน่ะครับ ยิ่งถ้าลำโพงคนละเกรด ยิ่งปวดหัวเลยอ่ะ จะเอาของเน่าๆ มาปนกับของดีๆ ทำไมละครับ จริงมัย

5. maclelele1500

maclelele1500 New Member Member

3
    0
    1
    ขอบคุรครับ เป็นวิทยาทานอย่างแรงกล้า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้