ขอถามมีน้ำมันเครื่องซึมหน้าเครื่อง(รูปเพิ่มเติม)

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย EK พาเพลิน, 5 มีนาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. EK พาเพลิน

EK พาเพลิน New Member Member

144
    0
    0
    ในรูปไม่ช่ายรถของผมนะครับ แต่ลักษณะคล้ายๆกัน ขออนุญาติเจ้าของรูปด้วยนะครับ

อาการเป็นดังนี้ครับ มีน้ำมันเครื่องใสๆเลย ไม่ได้ดำเป็นคราบแบบในรูป เช็ดทุกวัน ก็ไหลออกมาทุกวัน ใต้จานจ่ายไม่มีคราบน้ำมันเลยนะครับ ซีลโอริงจานจ่ายเปลี่ยนแล้ว ซีลโซลินอยด์วีเทค ซีลฝาวาว์ลเปลี่ยนแล้ว เช็ดทำความสะอาดทุกจุดสะอาดหมดแล้ว ที่เห็นซึมออกมาตรงลูกศรเลยครับ ระหว่างฝาบน กับเสื้อสูบประกบกัน ใต้คอท่อน้ำออกเลยออกมาจากที่อื่นไม่มี ไม่ทราบว่าท่านใดเคยมีอาการแบบผม ผมขอความรู้หน่อยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 มีนาคม 2011
  2. G.MUGEN

G.MUGEN New Member Member

427
    19
    0
    ผมเคยเจอ แล้วก็เปลี่ยนโอริงจานจ่าย ซิลินอยวีเทค หายครับ ซิลินอยวีเทคมีสองเบอร์นะครับ ลองดูว่าเปลี่ยนตรงรุ่นหรือปล่าว ลองดูนะครับ

3. Interista

Interista New Member Member

1,112
    1
    0
    ผมเป็นก็ จานจ่าย กะ ตรง วีเทค นะ ><"

4. Natracing

Natracing New Member Member

179
    0
    0
    ของผม โซรินอย วีเทค เปี่ยนก้อหาย

5. Civic_ek_J

Civic_ek_J New Member Member

102
    0
    0
    อาการเหมือนกันเปะ เลยครับ

เปลี่ยนซีล โซรินอย วีเทค กับ จานจ่ายแล้ว

มันจะเป็นที่อื่นได้อีกไหมอ่าครับ ท่อนล่างมีส่วนไหมอ่า

6. Natracing

Natracing New Member Member

179
    0
    0
    ตรงนั้นก้อมี ซึม มาจาก จานจ่าย กับ โซรินอย วีเทค .. ท่อนล่างไม่น่าเกี่ยว ถ้าประเก็นแตก ก้อเดินไม่เต็มสูบ...

7. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    แบบที่เพื่อนๆ ว่านะครับ บางทีมันซึมจากจานจ่ายแล้วก็ไหลมาข้างหน้า นะครับ

8. Civic_ek_J

102
    0
    0
    ถ้าประเก็นท่อนล่างแตกนี่ทำให้ เดินไม่เต็มสูบหรอครับ

แล้วอาการมันจะคล้ายๆ ยังไงอ่าครับ

เพราะพึ่งเปลี่ยน ซีลยางของ solinoid vtec กับ จานจ่ายมาครับ แนะนำทีครับ

9. Civic_ek_J

102
    0
    0
    คืบหน้ายังไง ช่วยชี้แนะด้วยนะครับท่าน

ขอบคุณครับ

10. Ka-Thi

Ka-Thi New Member Member

159
    0
    0
    ลอง ถอด ตะแกรง solinoid vtec ออกเลยครับ

ผมเคยป็นถอดออกแห้ง เลย....

11. EK พาเพลิน

144
    0
    0
    ขอถามเพิ่มนะครับว่าถอดออกแล้วไม่มีปัญหาไรช่ายมั้ยครับ
    คือผมเอารถไปเข้าที ฮอนด้า SPEED TIME มาเค้าบอกว่าหน้าแปลนตัววีเทคนะมันโก่ง เปลี่ยนโอริงแล้วยังรั่วซึมอยู่ ก็ต้องเปลี่ยนตัวเรือนวีเทคใหม่เลย เป็นไปได้มั้ยที่มันจะโก่ง เพราะไม่เคยเจอเหมือนกันแบบนี้
    เพราะผมก็ถอดออกมาลองดูอีกครั้งแล้วใส่ใหม่ แต่ก็ยังมีซึมๆอยู่ดี เดี๋ยวว่าคงจะลองเปลี่ยนตัววีเทคดูเลย ต้องลองดูเผือหาย

12. G.MUGEN

G.MUGEN New Member Member

427
    19
    0
    เป็นไปได้ครับ ลองดู

13. Civic_ek_J

102
    0
    0
    ของผมน่าจะเป็นอย่างที่ คุณบอกแน่เลย เปลี่ยนมาแล้ว แต่ทำไมมันยังซึมออกมาอีก วันนี้ลองเอามือไปจับใต้ โซลินอย มีน้ำมัน เยิบ เต็มเลย

แล้วถ้าเราจะเปลี่ยนตัว โซลินอย นี่ราคามันตกอยู่ที่ประมาณเท่าไรหรอครับ แนะนำที

แล้วถ้าใช้อย่างงี้ไปก่อนระหว่างหาของ มันจะให้ตัวเครื่องเป็นไรไหมครับ

ท่านเจ้าของกระทู้ได้ผลยังไง บอกข่าวบ้างนะครับ

ขอบคุณครับ

14. EK พาเพลิน

144
    0
    0
    สรุปแล้วก็เป็นไปอย่างที่อู่ว่าจริงๆนะครับ ตรงหน้าแปลนโก่ง ดูด้วยตาคงยาก จากที่ลองถอดออกมาทำเองหลายครั้งทั้งเปลี่ยนซีลก็แล้ว ทากาวที่หน้าแปลนก็แล้วไม่หายเลย ก็หาของมาใส่ใหม่ ราคาก็ได้มาตัวละ 800 บาทไม่รู้แพงไปป่าว ก็ไม่เคยซื้อเหมือนกัน แต่หลังจากการเปลี่ยนแล้วปรากฏว่าหายครับ ไม่มีซึมเลยแห้งสนิท ส่วนคุณ Civic_ek_J ถ้าอาการเป็นเหมือนกัน และคิดว่าจะเปลี่ยนผมยินดีหาของให้ครับ ส่วนถ้าปล่อยไว้ก็ไม่น่าที่จะเป็นอะไรนะผมว่าถ้าไม่มากมายอะไร แต่จะน่ารำคาญเห็นแล้วไม่สบายใจมากกว่าก็ต้องมานั่งเช็ดกัน ก็ขอขอบคุณทุกท่านนะครับที่ช่วยแสดงความคิดเห็น ขอบคุณครับ

15. Civic_ek_J

102
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ ผมให้ช่างลองถอดมาแล้ว ลองเอาหินลับมีด ถูๆเอาพยายามจะให้มันเท่ากัน แล้วใส่เข้าไปใหม่

ตอนนี้ แถบจะหายละครับ จากตอนแรกเยิ้มติดนิ้วเลย แต่ตอนนี้ลองขับวันนึ่งเต็มๆแล้วลองมาลองจับตอนเครื่องเย็น มีคราบน้ำมันติดมานิดนึ่ง

แต่ไม่รู้จะมีผลเสียไรตามมาไหม

เดียวว่าจะหาเปลี่ยนสักอันครับ แต่ไม่รู้จะดูยังไงว่า อันที่จะซื้อ จะโก่ง เหมือนของเราไหม มีวิธี แนะนำดูไหมครับ ว่าโก่งไหม

ขอบคุณครับ

16. EK พาเพลิน

144
    0
    0
    วิธีดูคงดูยากนะครับ ว่ามันโก่งป่าว ก็ให้เค้ารับประกันให้หน่อย ก็คุยกันนะครับระหว่างผู้ซื้อกับผู้ขาย
    ก็เห็นด้วยนะกับการขัด แต่ผมคิดว่าหน้าแปลนมันโก่งร่องโอริงข้างในมันก็ต้องโก่งตามกันไปด้วยนะผมว่าซึ่งตัวร่องโอริงไม่รู้จะขัดอย่างไง
    เดี๋ยวผมจะเอาตัวเก่ามาขึ้นเครื่องที่โรงงานผมดูแล้วจะลองเอากลับไปใส่ใหม่ดูว่ามันหายมั้ย (อยากลอง)
    แต่ซึมน้อยลงก็ดีแล้วครับ แต่มันก็ยังไม่หายขาด ก็ลองดูครับขอให้หายไวๆ

17. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ลองทากาวประเก็นเยอะๆ ก่อนประกบดูก่อน ไม่ได้หรือครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้