เหตุผลของการห้อยตุ๊กตาท้าย(ใต้)รถ..!!

การสนทนาใน 'Pickup Freedom Club' เริ่มโดย deknon, 13 พฤษภาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. deknon

deknon Well-Known Member Privilege

1,753
    66
    48
    เหตุผลของก ารห้อยตุ๊กตาท้าย(ใต้)รถ..!!

กระแสที่มีการห้อยตุ๊กตาเอาไว้ท้ายรถเป็นจำนวนมาก เริ่มจากคนกลุ่มเล็กๆ แล้วก็

มากขึ้นเรื่อยๆ จนกลายเป็นแฟชั่น ในที่สุด พ่อ แม่ พี่ น้อง บน ท้องถนน หรือ

กระทั่ง คนขับรถโดยสาร สาธารณะ เริ่มเอามาห้ อยบ้าง โดยไม่รู้ที่มาที่ไป ลุกลามไป

ถึง รถกระป้อ รถบรรทุก รถมอไซด์ รถยนต์ทุกชนิด มันดูน่ารัก เท่ห์ และไม่

เสียหายอะไร ค่าใช้จ่ายต่ำมาก....ผมเองก็คิดเช่ นนั้น ตอนแรกตั้งใจว่าจะทำ

เช่นกัน แต่พอได้ทราบเรื่องที่มาที่ไปของการห้อยตุ๊ กตา...ผมก็เปลี่ยนใจ....

เหตุผลในการนำตุ๊กตา มาห้อยท้าย(ใต้)ร ถ พอสรุปได้ว่า ....

ในเริ่มแรกเดิมทีนั้น ตอนแรกๆจะห้อยตุ๊กตา ที่มีรูปร่าง " เหมือนคน" กันครับพวก

ตุ๊กตาบาบี้ หรืออะไรก็ได้ ที่ดูออก ว่า "เป็นรูปคน" แล้วเค้ าห้อยทำไม ... การห้อย

ตุ๊กตารูปคน ทำเพื่อแก้เคล็ดครับ สำหรับรถที่เคย "ลากคนไปอยู่ใต้ท้องรถ"

มาแล้ว ด้วยความเชื่อที่ว่า เพื่อไม่ให้วิญญาณคนที่ถูกลาก ตามติดอยู่ใต้ท้องรถ

ตลอดไป จะขายราคาก็ตก เงินก็ไม่มี เดี๋ยวไม่มีรถใช้ คล้ ายๆกับเรื่องที่เราไปแย่ง

นอนเตียงผีน่ะครับ ถ้าเราไปนอนแทน ผีก็นอนไม่ได้ เรื่องตุ๊ กตาห้อยท้องรถก็

เช่นกัน ห้อยไว้ เพื่อเอาตุ๊กตามา "แย่งที่" ไม่ให้วิญญาณ มาอาศัยใ ต้ท้องรถเราอยู่

ครับ บางคนซื้อรถมือสอง แล้วเห็นอะไรแปลกๆขณ ะขับรถ หรือไม่ไว้ใจประวัติรถ ก็

มักจะมาห้อย กันเอาไว้ก่อนน่ะครับ
    มาตอนนี้กลายเป็นว่า ... ห้อยเป็นแฟชั่น ...

การห้อยเป็นรูปตุ๊กตาหมี หรือตุ๊กตาอะไรต่างๆที่น่ารักๆน่ะ กันวิญญาณไม่ได้นะ

ครับ แต่อาจจะทำให้วิญญาณเร่ร่อน ตามติดรถไปได้อีก การโช ว์ตุ๊กตา หรืออะไร

ต่างๆที่เป็นของที่มนุษย์ใช้ที่มันดูน่ารักน่าเล่นน่ะ ไม่ต่างอะไรกั บการ "เชื้อเชิญ" นะ

ครับ ถ้าใส่ไว้ในรถจะไม่เป็นไร แต่ถ้า นอกรถเป็นการแสดงการเชื้อเชิญครับ คล้ายๆ

กับการตอบ "ครับ" หรือเปิดประตูรับน่ะครับ ทำให้วิญญ าณเข้ามาในบ้านเราได้
    หากเผลอไปลากคนไปอยู่ใต้ท้อง รถมาแล้ว การห้อยตุ๊กตาเพื่ อแก้เคล็ดนั้น ต้องห้อย

49 วันครับ แต่หากกลัวนับผิด จะห้อยเกินไปบ้างก็ไม่เป็นอะไ ร วิญญาณใต้ท้องรถน่ะ

แม้โดนแย่งที่แต่มีสิ่งเหนี่ยวอยู่สิ่ งเดียวครับ ก็คือใต้ท้อ งรถที่ลากเค้าน่ะแหละ

ครับ วิญญาณที่สามารถยึดติดอยู่กับสิ่งเหนี่ยวได้ จะไม่ไปผุดไปเกิ ดนะครับ แต่ถ้าไม่

สามารถยึดติดได้ จะไปผุดไปเกิดในช่วง 49 วันครับ ฉะนั้น ถ้าเผลอห้อยแล้วหลุด

หรือโดนหมางับหายไป ให้เริ่มต้นห้อ ยและนับ 1 ใหม่ ไปอีก 49 วันนะครับ นั่นคือ

สาเหตุการห้อยตุ๊กตาใต้รถ และดูเหมือนก ารห้อยตุ๊กตาน่ารักๆจะมีผลร้ายด้านความ

เชื่อ ซึ่งถ้าไม่ห้อยรูปคน อาจทำ ให้มีวิญญาณติดรถไปได้ ผมจึงคิด สรุป ให้เข้าใจง่ายๆ

ว่า ....
    .....ห้อยตุ๊กตารูปคน = กันผี = แฟชั่น = ห้อ ยได้ไม่มีผลเสีย
    .....ห้อยรูป อื่นๆที่ไม่ใช่รูปคน = เรียก ผีมา = แฟชั่น = น่ารัก แต่อาจมี

วิญญาณคนตายตามท้องถน นติดมา = มีผลเสีย (ถ้าไม่เชื่อ ก็ไม่เป็นไร)

ถ้าอยากห้อยรูป อื่นๆที่ไม่ใช่รูป คน = ห้อยได้ตามปกติ = แฟชั่นสวยงาม = ดึงดูดผี

ตามตุ๊กตามา = มีผีติดรถ = เอาพร ะมาห้อยในรถ = ผีจะโดนพระไล่ไปเองโดย

อัตโนมัติ = ผีตัวไหม่ไม่รู้ว่ามีพระ ก็ เข้ ามาตามตุ๊กตาอีก = โดนพระไล่ ไปอีก เป็น แบบนี้ เรื่อยไป

++++ ++++++++

2. nguan_oil

nguan_oil New Member Moderator

507
    0
    0
    ดีนะไม่คิดห้อย

3. zaad

zaad New Member Moderator

2,669
    7
    0
    ได้ความรู้

4. OAK_ZERO

OAK_ZERO New Member Member

316
    1
    0
    ม่ะห้อยดีที่สุด

5. mail_poo

mail_poo New Member Member

3,298
    14
    0
    ห้อย ตุ๊กตา ยาง ดี ฝ่า

6. nguan_oil

nguan_oil New Member Moderator

507
    0
    0
    งั้นเรามาเล่นตุ๊กตายางกัน2คนก่อนนะพี่ เล่นให้พังก่อนค่อยเอาไปห้อยท้ายรถ

5555+

7. mail_poo

3,298
    14
    0
    ได้จร้า แล้ว ใครเล่น ก่อน อ่ะ

8. ไอ้รถซา..หริ่ม

ไอ้รถซา..หริ่ม New Member Moderator VIP

1,238
    32
    0
    เคยได้ยินมีคนบอกว่าเปน สัญลักของสำนักแต่งรถยี่ปุ่นอะ.................. ไม่รู้เหมือนกัน :D :D :D :D :D

9. EmPel2ol2

EmPel2ol2 Well-Known Member VIP

9,637
    61
    48
    อิอิ

สงใส ห้อย ไป เน่า แน่ ๆ

ควัน ขนาดดดดด น้านนนนนน

10. nguan_oil

507
    0
    0
    ผมให้เกียจิ์พี่ปูเล่นก่อนละกัน

แล้วค่อย แท๊กทีม กาน

อิอิ

11. mail_poo

3,298
    14
    0
    ตามนั้น เรย ง้วน หึ หึ

12. nguan_oil

507
    0
    0
    เอาเว้ย รุมโทรม ตุ๊กตายาง

ถ555+

13. deknon

deknon Well-Known Member Privilege

1,753
    66
    48
    เข้าทางพี่ง้วนเลยนะ ..................... :D

14. mail_poo

3,298
    14
    0
    เจอ ง้วน คนเดียว ก้อโทรม แล้ว 55

15. EmPel2ol2

EmPel2ol2 Well-Known Member VIP

9,637
    61
    48
    ปั๊ด.................

16. mail_poo

3,298
    14
    0
    จ๊าด.....

17. Pe..Strada

Pe..Strada New Member Moderator

3,417
    8
    0

ช่างกล้าพูดเนอะ......................แล้วรถเก๋งล่ะ...............เห็นนะ...........:D ..............:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้