ช่วยแนะนำซับให้หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย เอกอยู่บ้านล๊อกอินไม่ได้, 15 มกราคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
    พอดีไปติด Amp U Dimension 5 Ch มาครับ อยากให้พี่ๆ เพื่อนๆ แนะนำซับ 10 นิ้วให้หน่อยครับ
    และต้องตีตู้แบบไหนดีครับ วันนี้ลอง Kicker Comp c10 ตีตู้ปิด ที่ 0.8 ล.บ.ฟ. แล้วไม่ประทับใจเลย

โดยปัจจุบันที่ใช้อยู่คือ - Font Pioneer 8650 mp
    - Amp U Dimension 5 Ch jr 390
    - กลางแหลม Bostwick Extreme 2 คู่

1. รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ ช่วยแนะนำด้วย เล่นเป็น bazooka ดีหรือเปล่า amp ขับไหวไหม
    เจอแบบนี้ไม่อยากตีตู้แล้ว

2. i9n0r

i9n0r New Member Member

65
    1
    0
    คุณเอกค๊าบ เท่าที่ผมดูใน Manual ของ Kicker นะครับ ตู้มันไม่ได้ปริมาตรอะครับ
    C10 นี่ถ้าตู้ปิดต้องมีปริมาตร 1 ลบ.ฟุต ถ้าตู้เปิด ต้อง 1.5 ลบ.ฟุต อะครับ ตามManual นะครับ
    อ้างอิงจาก
    http://www.kicker.com/06/tech-support/manuals/manuals/2005/2005 Comp Sub Manual.pdf
    และ
    http://www.kicker.com/06/tech-support/manuals/manuals/03CompManual.pdf

3. นั่นสิครับ ผมก้อว่าตู้มันไม่ได้ปริมาณ แต่ทางร้านพยายามบอกว่า amp ตัวนี้กำลังขับไม่พอครับ
    ผมเลยถามว่าทางร้านว่าถ้ากำลังขับไม่ถึงทำไม กลุ่ม _ound _razy _lub ถึงจัดชุดนี้ขายให้ลูกค้า
    ทางร้านเลยบอกว่าถ้าจะให้ตีตู้ใหม่เป็นตู้สูตร kicker ผมจะต้องเสียเงินค่าตึตู้ใหม่อีก 2500
    ซึ่งผมว่าไม่แฟร์เลย แต่ทางร้านก้อแฟร์ครับ เสียงไม่ดีก้อไม่ต้องเอา

ตอนนี้ที่อยากได้มี 2 อย่างคือเป็นถัง nos ของ bazooka และ JL 10 รุ่นใหม่
    หรือเพื่อนๆ มีตัวอื่นแนะนำหรือเปล่า ช่วยแนะนำร้านด้วย

4. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ผมว่า Kicker Comp ก็แรงแล้วนะคับ จิงๆถ้าได้ตู้ที่ถูกปริมาตรน่าจะเวิร์คคับ ยังไงก็ลองดูสิคับ

ผมมีความเห็นว่าถ้าเล่น JL เสียงอาจจะไม่เข้าทางกับ extreme นะคับ แล้วอีกอย่าง JL ก็เสียงไปคนละทางกับ Kicker เหมือนกันนะคับ ผมคิดว่าลองตีตู้ของ Kicker ให้ถูกปริมาตร น่าจะดีกว่านะคับ

แนะนำร้านก็เอาร้านใน Sound Crazy Club ก็ได้คับ ผมแนะนำ PTJ Auto Salon ของเฮียประวิทย์คับ ยังไงลองดูคับ

5. คิดอยู่เหมือนกันครับ เพราะชุดนี้ผมได้จองจากงานมอเตอร์โชว์
    เพราะ Promotion คือ จองซัพแถมตู้สูตร พร้อมสายและฟิวส์ให้
    เชื่อหรือเปล่าครับร้านนี้ติด Amp ให้ผมยังต่อสายลำโพงหน้า-หลังกลับกันเลย
    ตัว Amp ก้อใช้น๊อตยึด 2 ตัว โดยมี 1 ตัวยึดตามปกติ ส่วนอีกตัวไม่ได้ยึด ใส่ลอยๆ ซะงั้น
    นี่มันเหมาะสมกับร้านที่ได้รางวัล คุณภาพเสียงยอดเยี่ยม SQ แล้วเหรอ

ผมมีความคิดแต่ไม่ได้พูดไปนะครับ เพราะมันแรงอะ เดี๋ยวจะหาว่าผมดูถูกเค้า
    "ถ้าพี่ไม่สามารถตีตู้ซัพให้มันดังได้ ผมอยากจะเปลี่ยนตีใหม่"
    เพราะความจริงที่ได้ฟังคือ Kicker comp 10 นิ้ว สู้ลำโพงที่เพื่อนผมติดมาไม่ได้
    แถมยังห่างชั้นอีกไกลด้วย ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ของ แต่อยู่ร้านไม่ยอมตีตู้สูตรให้ผม
    ถ้าจะตีตู้สูตรจะเอาเงินผมอีก 2500

ไม่รู้ว่าร้าน PTJ Auto Salon จะยอมทำให้หรือเปล่าครับ

6. Q-U-I-K

Q-U-I-K Member Member

141
    0
    16
    ในความคิดผมคือแอมไม่พอที่จะขับลำโพงคับ
    ผมเคยเจอกับรถลูกค้าคับ แอมตัวนี้เลย
    สนใจตีตู้เชินร้านผมใด้ยินดีทำให้ ผมก็แค่คนเล่นคนหนึ่ง
    ชอบเครื่องเสียงจนเปิดเองคับ
    09-1858696 เบิร์ด

7. JL 10 นิ้ววอยส์เดี่ยวรุ่นใหม่ ใช้ U ชับไหวหรือเปล่า

8. Q-U-I-K

Q-U-I-K Member Member

141
    0
    16
    ผมว่าใด้มันไม่ค่อยกินวัตร์คับ

9. deluxez

deluxez New Member Member

38
    1
    0
    Kicker นี่ดอกเดียวรึสองดอกครับ มิวไดเมนชั่นถึงขับไม่ไหว แล้วอาการเบสเป็นยังไงครับแลลว่า บวมๆก้องๆไม่ลอย

10. ดอกเดียวครับ amp รุ่นนี้กะ Sub ดอกนี้ทางกลุ่มนี้เค้าจัดเป็นชุดในลูกค้าเลยครับ
    ทำให้ผมคิดกำลังขับของ Amp คงต้องพอแหละครับ

เสียงที่ได้เบสมมันเบามาก เหมือนไม่มีเลย แบบกลางแหลมผมกลบ sub หมดเลย

11. deluxez

deluxez New Member Member

38
    1
    0
    สงสัยจะตัดซับต่ำไปรึป่าว ลองดูที่ครอสโอเวอร์ch5ดูครับอาจจะปรับความถี่ต่ำไปนิดเสียงเบสเลยบางๆไป ลองดูตามนั้นก่อนนะครับจายเย็นๆ

12. ถ้าเป็นเพื่อนๆ จะเล่นซับ 10 นิ้ว วอยส์เดี่ยว ตัวไหน
    1. Crossfile DB
    2. MMAT
    3. Rockford P2
    4. Kicker Comp

13. bignonsuch

bignonsuch New Member Member

169
    2
    0
    ตัวแรกกับตัวที่สองเคยฟังเสียงใช้ได้เลยคับแต่ตัวที่สองค่อนข้างกินวัตต์ครับยังไงโทรมาคุยกันก้อได้ครับหรือจะแวะมาลองก้อได้ครับMMATSผมมีอยู่พอดีครับ
    โทร063871266

14. response

response Guest

0
    0
    0
    หากไม่ต้องการตีตู้ซับ ลองเข้าไปดูที่เว็บไซต์นี้ครับ เป็นซับวูฟเฟอร์แบบสำเร็จ พร้อมติดตั้งได้เลย 10 นิ้วก็มี เสียงรับรองประทับใจอย่างมาก เพราะสูตรตู้นั้นได้ทำการออกแบบมาให้ได้ประสิทธิภาพสูงสุด ขนาดก็ไม่ใหญ่เทอะทะด้วย ที่สำคัญ ติดตั้งง่าย ไม่ต้องตัด ไม่ต้องเจาะรถเลย

http://www.responsethai.com
    BIG BASS small size

15. Robin

1,612
    45
    0
    MMATT กับ P2 คับ

16. bignonsuch

169
    2
    0
    crossfire ก้อดีครับเสียงใช้ได้เลย

17. murg_e30

murg_e30 Member Member

57
    1
    8

ผมว่าลองใช้ Sub ของNexus หรือไม่ก็ Mass Engineering ผมว่าโอเคเลยราคาก็ไม่ค่อยสูง

18. murg_e30

murg_e30 Member Member

57
    1
    8

ผมว่าลองใช้ Sub ของNexus หรือไม่ก็ Mass Engineering ผมว่าโอเคเลยราคาก็ไม่ค่อยสูง

19. ทั้ง 4 ตัวนี้ราคาประมาณเท่าไรครับ JBL น่าสนหรือเปล่า

20. Robin

1,612
    45
    0
    JBL น่าสน น่าสนมากๆๆด้วยคับ แต่ผมคิดว่า U-dimension จะขับไม่ไหวคับ

ปล. ราคาไม่ทราบจิงๆๆคับ

21. bignonsuch

169
    2
    0
    jbl ก้อดีครับแต่ต้องดูรุ่นครับ
    ผมแนะนำเล่นcrossfireรุ่นcf3ครับ

22. scorpio

scorpio New Member Member

5
    0
    0
    ผมว่านี่เลยดีกว่าครับ d dragon ไปลองฟังรถของเพื่อนๆกันเบสสุดยอดครับ กระหึ่มเลยแต่พอดีไฟตกเลยไม่ได้ฟังเต็มที่อะครับ ผมไม่แน่ใจว่า u dimension กำลังมันเท่าไร นะครับแต่นี่ผมแค่แนะนำเฉยๆนะครับ

23. 150 W RMS ครับ มีงบแค่ 1 หมื่น/ดอก ครับ ไม่รวมตู้

24. bignonsuch

169
    2
    0
    ที่กี่โอห์มครับ ผมแนะนำ crossfireครับฟังมันส์ดีไม่กินวัตต์
    ลองโทรมาคุยกันก้อได้ครับว่าชอบแบบไหน 063871266

25. ดอกเท่าไรครับ อยากทราบราคารุ่น DB กะ CF ครับ

26. ตะเกียบดำ

ตะเกียบดำ New Member Member

1
    0
    0
    เอก...ถ้าอยากลองฟัง crossfire cf ลองฟังที่รถผมได้ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้