รบกวนถามเรื่องการเปลี่ยนเหลาคู่หน้าค่ะ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย aa_b14, 17 กุมภาพันธ์ 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aa_b14

aa_b14 New Member Member

11
    0
    0
    เวลากลับรถแล้วมีเสียงดังแกรกๆ ด้านซ้ายค่ะ ถามช่างบอกว่า เป็นที่เหลาค่ะ จะเปลี่ยนแบบไหนดีค่ะ ราคาประมาณเท่าไหร่ แล้วไปที่ไหนดีค่ะ ขอบคุณค่ะ

2. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ถ้าดังแกรกๆเปลี่ยนเฉพาะหัวเพลาก้อได้ครับ ราคาไม่แน่ใจรอท่านอื่น แล้วอยู่แถวไหนคครับ

3. aa_b14

11
    0
    0
    อยู่แถว รังสิต-ปทุมธานีค่ะ แล้วเปลี่ยนแต่หัวเพลาใช้ของใหม่หรือของเก่าค่ะ ขอบคุณค่ะ

4. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    รอผู้รู้มาตอบทีนะคร๊าบ รถผมก็เริ่มมีเสียงหล่ะ สงสัยจะใกล้ได้เวลาแล้วเหมือนกันอะคับ อิอิ

5. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    จากที่เคยเป็นนะครับ

หัวเพลา ถ้าเบิกศูนย์ ราคาแพงเอาเรื่องเหมือนกันครับ
    ถ้าเป็นเทียมบ้านเรา ราคาก็อยู่ที่ราวๆ 1200+ครับ ไม่รวมยางหุ้มเพลาอีก200 ค่าแรง และจารบีนะครับ
    เคยทำมาจบที่ ราวๆ1500

แต่ความทนทานนี่ ส่วนตัว ไม่ค่อยไว้ใจ
    เพราะใช้ไปสองสามเดือน ก็ดังอีก เปลี่ยนไปสองรอบเลยทีนี้

เลยหันมาคบหากับแท้ญี่ปุ่นมือสอง ยกเส้น เส้นละ700-800(ต้องดูสภาพที่ใหม่ๆ ยางไม่เก่าไม่เปื่อยเป็นใช้ได้)ค่าแรงถอดประกอบ ร้อยเดียว
    ใช้ยาวๆเลยครับที่นี้ ไม่มีให้ดังอีกเลย
    เอาว่าเป็นทางเลือกละกันครับ

และที่มองข้ามไม่ได้คือ ยางหุ้มหัวเพลา มักจะขาดอยู่บ่อยๆ ต้องคอยสังเกตุเป็นประจำครับ ถ้าปล่อยไว้จนขาดยุ่ย
    จารบีในหัวเพลาก็จะสะบัดออกมาหมด ทีนี้ ฝุ่นและโคลนจะเข้าไปแทนที่ และก็ดังและพัง ในเวลาต่อมาครับ

บางอู่ ก็เปลี่ยนยางหัวเพลามั่วๆ เอาของสามห่วงมาใส่ก็มีให้เห็น เพราะสามห่วง มันจะสั้นกว่านิดหนึ่ง เวลาเลี้ยวสุด มันจะตึงและยืดจนขาด
    ถ้าเป็นไปได้ พยายามซื้อเองไปให้อู่เปลี่ยนไม่งั้นก็ต้องกำชับกับช่างเลย เพราะผมเคยโดนมาแล้ว เอายางของสามห่วงมาใส่ให้ ไม่นานก็ขาดครับ

ถามว่า เปลี่ยนข้างไหนล่ะทีนี้ หรือจะเปลี่ยนทั้งสองข้างดี
    ก็ถ้าเลี้ยวทางไหนดัง ก็เปลี่ยนเพลาด้านตรงกันข้ามครับ
    ถ้าในกรณี กลับรถยูเทิร์นแล้วดัง คือเลี้ยวขวา ก็แสดงว่าหัวเพลาข้างซ้ายดังครับ ก็เปลี่ยนข้างซ้าย อีกข้างที่มันไม่ดัง ก็ไม่ต้องไปเปลี่ยนมัน แต่ก็สังเกตุ ยางหุ้มเพลาไว้ก่อนครับว่ามีเปื่อยขาดหรือเปล่า
    ราคาค่าเปลี่ยนยางหัวเพลา+อัดจารบี เบ็ดเสร็จ จะอยู่ที่300-400 แล้วแต่อู่

แรกๆดังก็ควรรีบเปลี่ยนครับ ปล่อยไว้ มันจะดังขึ้นเรื่อยๆ ลูกปืนหัวเพลามันก็จะสึกไปเรื่อยๆ สุดท้ายจะจบที่ "เพลาหลุด" ทีนี้ ก็ ลากไปอู่อย่างเดียวครับ
    เคยมาแล้ว สองรอบเลย ทั้งซ้ายและขวา ตามประสา เด็กเพิ่งมีรถขับ

อันนี้เล่าจากประสปการ์ณตรงครับ เพราะ เจอมาบ่อย

เปลี่ยนเพลาแล้ว สังเกตุอาการรถด้วยนะครับ ว่ามีกินซ้าย กินขวาหรือเปล่า
    ถ้ามีก็ เอาไปตั้งศูนย์ล้อด้วยนะครับ ราคาบ้านๆ 200-300 แล้วแต่อู่

ปล. เพลานะครับ(พะ-เลา) ไม่ใช่ เหลา(หะ-เล๋า)
    ช่วงนี้ รณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องครับ อิอิ

6. aa_b14

11
    0
    0
    ว๊าย...อายจัง เขียนผิด ไม่ทันได้มองค่ะ ขออภัยค่ะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ แต่ของมือสองดูไม่เป็นค่ะ พอมีอู่แนะนำไหมค่ะ

7. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    แถวนั้นไม่รู้จักอู่เลยครับ
    ถ้า ง่าย เร็ว จบ ไม่แพง ก็อู่ประจำคลับเลย

"ติ่งเซอร์วิส ซ.วัดบัวขวัญ งามวงศ์วาน"

ก่อนถึงวัด 50เมตร ขวามือ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้