เมื่อใจมันเรียกร้อง และต้องการลงมือเอง ++ อัพภาพแล้วนะ วัยรุ่น ++

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย โบตั๋น, 15 กุมภาพันธ์ 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    อาจมีเพื่อน ๆ บางท่านได้เห็นภาพบางส่วนจาก FB แล้ว
    แต่ผมจะเอามาลงให้ชมที่นี่แน่นอน กับการอัพเทอร์โบ B11

ทำเอง โมเอง เจ็บเอง แต่จะพังด้วยมือตัวเองหรือเปล่า มาคอยชมกันนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 กุมภาพันธ์ 2011
  2. ta.911

ta.911 Member Member

385
    7
    18
    รอชมครับ

3. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    อิอิ แล้ว GA นี่มันสามารถยัดเทอร์โบได้ป่าวอะคับพี่ตั้น แนะนำหน่อยคับ อิอิ

4. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    GA เคยมีคนเอาไปโมแล้วครับ โมได้อยู่แล้ว แต่มันทนสู้ๆ SR bo ไม่ได้อ่ะครับ

5. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ตั่๋น เฮดเดอร์ & เทอร์โบว์ อ่า ๆ :D

6. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    Goodddddd

7. golf_zahh

golf_zahh New Member Member

1,815
    498
    0
    ทำเอง เจ็บเอง ขับเอง อิอิเอาใหญ่แล้วๆ;););)

8. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    ขอแชร์ประสบการณ์นิดนึงครับ

เครื่องอะไรก็แล้วแต่ จะเซ็ทโบ จะเหนียวไม่เหนียว

1. ของที่ใช้ สมเหตุสมผลกับกำลังที่คาดหวังรึป่าว หวัง 200 กว่าม้า ไส้ในเดิม ลืมไปได้เลยว่าจะเหนียว
    2. ศึกษามาดีแล้วหรือป่าว ไม่ใช่ว่าเค้าเล่ามา เอามาทำต่อ ศึกษาให้มากๆ ไม่ใช่ดูแค่อะไรเทียบใส่ได้ไม่ได้ แล้วยัดๆใส่ไป
    3. น้อยคนที่จะทำแล้วออกมาเพอร์เฟ็คในครั้งเดียว เจ็บมากเจ็บน้อย แล้วแต่เงินกับใจ
    4. ขอให้เจออู่ไม่หลอกฟัน ไม่ขี้โม้ ช่างที่ประกอบเครื่องรถบ้าน กับรถซิ่ง ไม่เหมือนกัน

ไม่ได้ดราม่านะครับ ไม่ได้บอกด้วยว่า GA turbo มันแรงกว่านู่น นี่ นั่น แค่ลองมาแชร์ข้อคิดไว้
    เผื่อเจอใครที่ตั้งใจเล่นๆจิงๆ จะได้มีสิ่งใหม่ๆ แนวทางๆใหม่ๆ มาแชร์กันครับ สนุกดีนะครับทำรถ

enjoy playing ya ride naa krab

:)

ขอบคุณครับ

9. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    แอบทำอะไรมาหว่า

10. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ไม่ได้แอบก๊าบบบ E15 มันบูส 0.4 เดิม ๆ
    มันดึงแบบน่ารัก ๆ เลยอยากลองดึงแบบ SR ดูบ้าง
    ยังทำไม่เสร็จเลยเพราะทำเอง รถจอดมาเดือนกว่าแระ

ไม่รู้จะล่มหรือเปล่า แต่จะพยายามไปเรื่อย ๆ ของใช้กันไม่ค่อยได้ ขยับเยอะหน่อย หนุกดี
    ขอโทษทุกท่านด้วย เมื่อคืน Up ให้ไม่ไหว หนักไปหน่อย
    คืนนี้นะ

ออกตัวก่อนว่า ไม่ได้เอามาโชว์หรือท้ารบแต่อย่างใดนะครับ
    แค่อยากทำตามใจที่มันอยากทำ ขับรถโบเดิมมาสองปี มันอยากลองซะหน่อย
    เรียบร้อยมานาน ขอดิบ ๆ แบบรถแต่งจริงจังบ้าง

อยากให้ทุกท่านอย่ากลัวครับ หากตั้งใจที่จะทำ เดินไปข้างหน้า อย่าย่ำอยู่กะที่

11. พีโออาร์_Rizible

พีโออาร์_Rizible New Member Member

305
    17
    0
    รอชม คร้าบ +++

12. NOOK_OVERSIZE

NOOK_OVERSIZE New Member Member

524
    90
    0
    สู้ๆคับ
    รอชมด้วย

13. โบตั๋น

4,842
    815
    113
    มาแระครับ

เริ่มจากวันแรกที่พัดลมแผงแอร์เสียแล้วหาซื้อของเดิมมาใส่ไม่ได้ เลยจะเอาของ B14 มาแปลงใส่
    แต่มันต่างกันคนละโลกเลย เพราะพัดลมแผงแอร์ B11 มันจะยึดกับโครงเหล็กด้วยน็อตของมอเตอร์เอง
    แล้วเอาน็อตยึดโครงเหล็กกับตัวรถด้วนน็อตเบอร์ 10 อีกที

ถอดออกมาแระล่ะแต่ใส่ไม่ได้เลยลองรื้ออุปกรณ์หน้าบ้านดู เผื่อจะเจออะไรเอามาเจาะยึดใหม่ได้
    บังเอิญไปเจอเทอร์โบของ SR ที่เจ้าโอ๊ตน้อยมันขายให้ตั้งกะปีที่แล้วเข้า งานเริ่มเลย

14. โบตั๋น

4,842
    815
    113
    วันที่สอง

หลังจากวันแรกรื้อแค่มอเตอร์แผงแอร์ออกมา วันที่สองนี่จัดการกะหม้อน้ำ แบต
    กรองเปลือย แอร์โฟลว์

พวกท่อยางทั้งหลายแงะยากหน่อย เพราะรถใช้มานานร่วมสองปีไม่เคยแงะเลย
    ไขเข็มขัดเสร็จต้องเอาคีมจับหมุนก่อนเล็กน้อยถึงจะออกง่าย

15. โบตั๋น

4,842
    815
    113
    รูปใหญ่ไปมั้ยอ่ะ

วันที่สาม เริ่มมีลางว่างานจะเข้า

ถอดเทอร์โบออกมาแล้ว เลาะสายยางน้ำเลี้ยงแกน ถอดท่อน้ำมันเครื่องเลี้ยงแกนหมดปุ๊บ
    โยกอยู่นานก็ไม่ออก มุดลงไปดู โอ้ว ลืมถอดท่อนี่เอง ก็จัดการซะเรียบร้อย เอาออกมาได้อย่างที่เห็นครับ

มีท่อน้ำมันเลี้ยงแกนไหลกลับที่สภาพไม่ดีเอาซะเลย ดูเลอะเอามาก ๆ
    แต่แกนยังแน่นดีทั้งไปดีและไปเสีย แต่ก็นะ ถอดออกมาแล้วคงไม่เอาอันเดิมใส่กลับละล่ะ
    ว่าแล้วก็จับอันใหม่ยัดเข้า บร๊ะเจ้า ใส่ม๊ะเข้า

เนื่องจากว่า เทอร์โบ SR เดิมมันเป็นทรงคว่ำลง ออกแบบมาให้เวสเกตอยู่ด้านล่าง พอเอามันจะตะแคง
    เวสเกตเลยยันเสื้อเกียร์ ใส่ไม่ได้ซะงั้น

ใจไม่ดีแต่ยังไม่ท้อ ลองดูกันซักหน่อย

16. โบตั๋น

4,842
    815
    113
    สามวันก่อนนะ พรุ่งนี้มาต่อให้ครับ ง่วงแว้ว
    ใส่ยังไม่เสร็จหรอกแต่เห็นว่าช่วงนี้บอร์ดเงียบ มีแต่สมาชิกใหม่เข้ามาเล่นเลยปลุกกระแสหน่อย

ผมสนับสนุนให้ดูแลรถตัวเองนะครับ ถ้าแรก ๆ ก็ถอดกรองมาเป่า
    เติมน้ำกลั่น เปลี่ยนหัวเทียนเองไปก่อน เริ่มเชี่ยวเริ่มกล้า ค่อยขยับไปเรื่อย ๆ ครับ

เด๋ว B11 เสร็จจะเอาขั้นตอนการเปลี่ยนรางหัวฉีด B14 มาให้ดูกัน
    เมื่อก่อนทำเป็นอาชีพแต่ตอนนี้เลิกไปแระ ของหาไม่ได้กะแพงขึ้นทำไม่ไหว

17. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    รอติดตามตอนต่อไปครับ :D

18. art-HB12

art-HB12 New Member Member

535
    10
    0
    ..!

เห็นแล้วคิดถึงE15จัง อึดมากๆ

19. DaySpeed

8,976
    822
    0
    รื้อเอง เจ็บเอง หล่อเอง

20. golf_zahh

1,815
    498
    0
    แหมทำให้ลุ้นต่ออีกเฮ่อรอรอ

21. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    เหนื่อยแต่หนุก

22. koco_mcdonal

koco_mcdonal New Member Member

320
    26
    0
    :sad::sad::sad: ขยับสเตปเป็นตัวอย่างแล้ว เจ๋งมากมายเลยคุณตั๋น รอชมกันต่อไป แถมทำเองซะล่วย สุด ๆ :sad::sad::sad:

23. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    ลองหมุนโข่ง ดูพี่ ++

24. โบตั๋น

4,842
    815
    113
    หมุนมาแระครับบอย งานเข้าอยู่เพราะหมุนแล้วต้องแปลงขายึดเวสเกตใหม่
    วันนี้จะเอาลงให้ชมนะครับ

25. โบตั๋น

4,842
    815
    113
    วันที่สี่

หลังจากเอาเข้าโรงกลึงเพื่อแปลงขายึดเวสเกตก็ลองเอามาใส่ ผลคือโบ๊ะเลย
    แต่ ท่อไอเสียที่รับกับโข่งหลังมันติดนิดนึง ยังใส่ไม่ได้
    แล้วก็ท่อน้ำเลี้ยงแกนมันถูกตัวยึดเวสเกตแย่งที่ไปอีก

แต่ที่หนักกว่านั้นคือ ปากท่อไปเสียมันหันเข้าแผงแอร์ ไม่รู้จะต้องแปลงยังไงเลยเพราะเอาไปให้ร้านท่อแถวบ้านดูบอกว่าทำไม่ได้
    ติดตรงนี้มาอาทิตย์กว่าเพราะไม่มีเวลาทำด้วย ถ้าทำเพิ่มเมื่อไหร่จะเอามาลงให้ชมครับ

อินเตอร์ใส่ไม่ได้อ่ะใครเอามั่ง แต่ขายนะ มิได้แจก

26. OHM TK

OHM TK Legend (R.I.P.)

64
    2
    0
    สู้ๆครับเฮีย

27. DaySpeed

8,976
    822
    0
    ใส่อินเตอร์ด้วยจะแจ่มมากอ้วน

28. golf_zahh

1,815
    498
    0

ใช่ๆๆต้องใส่ๆ :):):)

29. Nooky_B11

Nooky_B11 New Member Member

331
    2
    0
    อยากแปลงใส่เป็นแบบนี้มั่งจัง เครื่อง E13 ^^

30. De@thNotez

De@thNotez New Member Member

1,017
    69
    0
    B11 คันนี้แรงอีกแล้ว วันนั้นพี่ตั๋นไปทำไรที่ร้าน ACT หรือคับ เห็นน้าเล่าให้ฟังว่ามี B11 มีเทอร์โบเข้ามาเปลี่ยนยาก หรือทำอะไรนี่ล่ะ แล้วไปด้อมๆ มองแถวๆ B14 คันสีทองของผม แต่ตอนนี้เป็นของน้าแล้วอ่ะคับ แล้วถามหาเจ้าของ อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้