ถามหน่อยครับ Skunk2 VS BLOX

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Non2485, 24 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Non2485

Non2485 New Member Member

67
    11
    0
    สงสัยว่า ปีกนกแต่ง ของยี่ห้อ Skunk2 กับ BLOX คุณภาพมีความเหมือนหรือต่างกันครับ เพราะ ราคาดูว่า ของ Skunk2 จะแพงกว่าอยู่พอสมควร แล้ว SKunk เองยังโฆษณาว่า ของตัวเองดีกว่ายี่ห้ออื่น(Cheap LCA,Lower Control Arm) ผมกำลังตัดสินใจ เลยสงสัยว่าแล้ว BLOX ที่เป็นแบรนด์ ที่เคยได้ยินชื่อเมื่อเปรัยบเทียบกันแล้วเป็นอย่างไรครับ?

2. ake ek

ake ek New Member Member

185
    1
    0
    รอผู้รู้คับ

3. Non2485

67
    11
    0
    อันนี้ของ BLOX ครับ

4. bestza

bestza New Member Member

2,475
    13
    0
    ผมใช้ BLOX ครับ ก้ดี สวยดีครับ

5. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    เอ่อ เรื่องวัสดุ ของเนื้อ Aluminuim ก้อเห็นมีคนพูด กันหลายรอบ

เกทันกันไป เกทับกันมา แต่มองแล้ว วัสดุพอกัน

-เรื่องความสวยงามของการออกแบบ ก้อแล้วแต่คนชอบ

-ไฮไลท์ ของ ปีกนกของตัวนี้ ที่เห็นชัดเจน

คือ บูช ยางที่แถมมากับปีกนก

-Blox บูชเดิมที่ให้มา ค่อนข้างทนทาน ใช้ได้ประมาณ 2 ปี แล้วแต่

ความแข็งของโช๊ค และ ระยะทางที่วิ่ง ว่ามากน้อยแค่ไหน

เมื่อถึงเวลาต้องเปลี่ยนบูช สามารถนำบูชเดิมมาใส่ได้ เพราะขนาดเท่ากันกับรถเดิม

ยี่ห้อก้อเลือกเอาได้เลย เหมือนเปลี่ยนบูช ปีกนกเดิม

Skunk 2

ข้อดีที่ Blox ไม่มี คือ Skunk 2 จะมีรู น๊อต สามรู ตามรูปด้านบน

สามารถ เอาไว้เซต กันโครงหลังได้

แต่!!!!!!!!! ดูตามรูปนะครับด้านบน

Skunk 2 ไม่สามารถใช้ บูชเดิม ติดรถใส่เข้าไปได้

และ บูชที่ให้ติดปีกนกมานั้น อายุการใช้งานสั้น มากๆ

นับกับเป็นเดือน สำหรับรถที่ใช้ทุกวัน

วิธีซ่อมแซม บูชมีสองทาง

1 สั่งบูชใหม่ ของ Skunk แต่ยังไม่เห็นใครสั่งสักที เพราะ เอามาใช้ได้ไม่นานก้อแตกอีก

2 สั่งกลึง บูช ยูรีเทน ใส่ อันนี้ อยู่ได้นาน ราคาก้ออยู่ประมาณ 3500-4,000 สำหรับ ค่า ของ+แรง

โดยส่วนตัว ใช้ ของ Blox มา 4 ปีแล้ว เพิ่งเปลี่ยน บูช RBI ไป ปีกว่าๆ ยังปกติอยู่

6. zeraph

zeraph New Member Member

734
    32
    0
    อันไนสวยก็เอาอันนั้นแหละครับ ประสิทธิภาพไม่แตกต่างกันมากจนรู้สึกได้

7. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    blox ใช้อลูมิเนียม al6061. skunk ใช้อลูมิเนียม al2024 โฆษณาว่าเกรดดีกว่า ใช้ในอากาศยาน. แต่เท่าที่ใช้มาของblox toser ก็ยังไม่เห็นมีปัญหาอะไร ผมสนใจแค่่ว่ามันถูกกว่าตั้งหลายพัน

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 มกราคม 2010

8. Skunk2 สวยกว่า หนากว่า แข็งกว่า แต่บูช"แตกเร็ว"มากครับ
    ส่วน Blox เนื้อวัสดุสู้ Skunk2 ไม่ได้ แต่เอามาใช้งานจริง ๆ
    ก็ไม่ได้เห็นถึงความแตกต่างเรื่องความแข็งแรงหรอกครับ เพราะ
    ถ้าขับขนาดให้ปีกนกหักได้ ล้อคงจะแตกไปก่อน

เมื่อก่อนเคยสั่งปีกนก Skunk2 เข้ามาขายอยู่ แต่ตอนนี้ไม่ค่อย
    อยากแนะนำเพราะเรื่องบูชเนี่ยแหล่ะครับ ไม่ประทับใจเอามากๆ

9. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    ราคาทั้ง 2 ตัวประมานเท่าไหร่ครับผม แล้วอีกยี่ห้อ E'xxxx อันนั้นดีป่าวครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ :D:D:D

10. Non2485

67
    11
    0
    ขอบคุณทุกท่านครับ ตอนแรกอ่านจากโฆษณา ใจเอนเอียงไปทาง Skunk2 แล้ว ดีที่มาตั้งกระทู้ถามเพื่อนๆ ในนี้ แบบนี้ผมจัด BLOX ดีกว่าหาบูชเปลี่ยนง่าย ถูกกว่าด้วย แถมเหลือตังไปจัด Subframe ASR กับค้ำ Beaks ต่อได้ด้วย ขอบคุณทุกท่านคร้าบบบบบ

BLOX ประมาณ 3500 บาท
    SKUNK2 ประมาณ 5800 บาท
    จาก EBAY

11. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ผมก้ออยากได้ Blox อยู่เหมือนกันคับ แต่ช่วงนี้เบรคๆอยู่คับ

12. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0

อันนี้ เป็นราคาที่ยังไม่รวมค่าขนส่ง

อันนี้น้องใหม่มาแรง Toser หน้าตาเหมือน Blox เด๊ะ ๆ

เห็นรถแข่ง ใส่กันหลายคัน ยังไม่เห็น หักหรือร้าว

ไม่ได้ขายของนะคร๊าบ แต่เห็นราคา แล้ว น่าโดนกัน

เลยเอา ลิงค์มาให้ดู ได้ไปโดนกันหลายๆคน โดยพร้อมเพรียง

http://www.weloveshopping.com/template/e10/showproduct1.php?pid=13101032&shopid=154873

บินกันไป

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 มกราคม 2010
  13. spuknic

spuknic New Member Member

501
    52
    0
    แล้ว Toser ขนาดบูชเป้นยังไงครับ มีมาให้รึป่าวครับ

14. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    blox น่าใช้กว่าครับราคาไม่แรงด้วย ผมก็อยากใช้เหมื่อนกันครับ

15. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0

ปีกนก Guru ขอบคุณครับ

---------- Post added at 08:25:00 ---------- Previous post was at 08:24:44 ----------

สั่งเลยเสี่ยแท้งค์

---------- Post added at 08:25:42 ---------- Previous post was at 08:25:00 ----------

ว่าแต่นี่โช๊คของอะไรครับ กระบอกอย่างสวยเลย

16. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    เก็บความรู้คับ

17. """

ผมใส่ TOSER ถูกดี ไม่มีปัญหา

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 มกราคม 2010
  18. Non2485

67
    11
    0
    ใช่ครับราคาไม่รวมค่าส่ง ถ้ามีคนหิ้วก็จัดเลย ถูกกว่าแน่นอน

19. td3d

td3d New Member Member

289
    5
    0
    แล้วยี่ห้อนี้มันใช้บูชแบบเดียวกับของเดิมป่าวครับ

ราคาเท่าไรครับ

20. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    ผมก็ใช้ Toser อยู่สวยงามดีครับ

ใครมี กันโคลงหลัง Type R ขายบ้าง

หาไม่ได้สักที

21. WiN_WiN

WiN_WiN New Member VIP

640
    39
    0
    ใส่ปีกนกแล้วตามด้วยซับเฟรมนี้แหล่มเลย

22. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    toser ถูกดีครับสนใจอยู่เหมือนกัน ขอบคุณครับ

23. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    toser ก็สวยดีและใช้งานได้ดีด้วยไม่รู่ว่าจะเลือกตัวไหนดีระหว่าง blox กับ toser รบก่วนผู้รู้แนะนำด้วยครับและขอราคาด้วยนะครับ อยากจัดสักชุดครับ ขอบคุณครับ

24. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    ผมว่านะ ใช้ได้หมด ทุกยี่ห้อ มันต่างกัน แค่ คำโฆษณา

เอาเป็นว่า คุณ ชอบ แบบ ไหน พอ ใจ เสีย เงิน เท่า ไหร่ ก็ แล้ว แต่ ความ ชอบ

ผมคิดว่าแบบนั้นนะ

25. ...

ลองเข้าไปดูในนี้ครับ

http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=620678&page=1
    คนขายเป็นกันเองดีครับ บอกว่ามาจากบอร์ด EK
    เผื่อได้ลดนิดนึง...อิอิ

ปล.ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกะคนขาย...แค่คนเคยซื้อ
    :)

26. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    หุๆ ๆ ให้พูด ตรง ๆ เลย ไหม

สินค้า Blox หลาย ๆ อยาง copy ของ skunk2 ไปครับ แต่ก็มีการปรับ

แต่ข้อดีของ ปีกนก Blox คือราคาถูก เเถมตัวบูซ ใส่ของบ้านเราได้เลย ไม่เหมื่อนกับของแต่หลาย ๆ

ค่ายที่ตัวบูซ จะเล็ก กว่า บูซบ้านเรา ทำให้ต้องสั่งนอกอย่างเดียว

ส่วนปีกนอก แต่งที่ขาย ๆ กันถูก ๆ ระวัง หน่อย น่ะ ครับ พวกนี้มันเป็นมิเนียม เท ไปเจอตัวที่มีพอง
    อากาศ เยอะ ๆ อาจ กร๊อบ ได้ ง่าย ๆ ต่างกลับยี่ห้อเเพง ๆ ที่เป็น ก้อนมิเนียม 6061( จัดเป็นมีเนียมฟรอจ์) เเล้วมากัดขึ้นรูป ด้วย CNC ครับ

27. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    อ่อ ส่วน เรื่อง มิเนียม เท กับ ก้อนมิเนียมที่ทำให้เป็น ฟรอจ์ ต่างกันยังไง ต้อง ให้ ท่านเต้ มาอิธบาย

ต่อ .........

ส่งต่อ เกิ๊บ :D :D :D

28. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0

blox กับ toser มัน โรงงานเดียวกัน

ความต่าง งาน สี blox งานสีดีกว่า และก็ คำว่า blox ที่ปีนก

toser สีจะดู ดิบ ว่าหน่อย

งาน ปีกนกมิเนียม ส่วนมา ก้มา จาไต้หวัน ละครับ

อยาแข็งแรง ทน แนะนำ FUNCTION 7 งานผลิต ชิ้นต่อชิ้น แข็ง ทน สวย

ส่วน skunk 2 ถ้าจะหมดปัญหาเรื่อง บูส ก็ใช้ รุ่น Black Series บูสเป็น ยูนิเทรน เลย

ของ ใน ebay คำว่า FREE shipping ใน usa เท่านั่น

ถ้าซื้อ ของ มี ค่าโอน เงิน + ค่าเงินไปอีก เกือบ 2บาท ผ่าน ระบบ PayPal

ถ้า ส่งมาอย่างถูกต้อง ค่าของราคาจริง +ภาษี 30% ไม่รวมฐานภาษี +ไม่รวมค่าประกัน ค่าส่ง

29. โยนกันเห็น ๆ เลยว่ะ 555+

มีเนียมเท ถ้าทำดี ๆ ได้มาตรฐานมันก็ดีนะ อย่างพวกคอม้า หรืออะไหล่รถ
    ส่วนมากก็ใช้เหล็กหล่อทั้งนั้น เพราะมันง่าย แต่ถ้าทำไม่ดี ตอนที่เทมีฟองอากาศ
    อยู่ข้าใน มันก็โพล๊ะเอาได้ง่าย ๆ ครับ ส่วนมากเหล็กหล่อเค้าไม่นิยมให้ดัด
    แต่ช่างบ้านเราก็เห็นดัดคอม้ากัน ยังไม่มีอะไรนะ แต่มาก ๆ คงไม่ดี

ส่วน Forging คือการเอามีเนียมเท มาอัดด้วยแรงดันสูงมาก ๆ ให้เนื้อมันแน่น
    ละชิดกันมาก ๆ ๆ ๆ มันก็จะแข็ง และทนทานกว่าเดิม เหนียวมาก เหมือนล้อ
    Forged ส่วนมากถ้าไม่แรงจริง ๆ ไม่ค่อยแตก แต่จะบิด และดุ้งแทน 555+

30. K.F_Spoon

K.F_Spoon New Member Member

103
    2
    0
    หน้าสนครับสวยดี

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้