ช่วยดูหัวเทียนหน่อครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย bigbossit, 30 มกราคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bigbossit

bigbossit New Member Member

209
    0
    0
    ช่วงนี้รู้สึกเหมือนรถเดินเบาสะดุด ในช่วงเช้าๆ ก็เลยถอดหัวเทียนออกมาดูพบปัญหาที่หัว 3 ครับจากภาพ จะเห็นได้ว่ารอบๆหัวทียนกร่อนเหมือนโดนสนิมกินเลยครับ เกลียวก็สึก ขันแทบไม่ออก ตอนนี้ใส่เข้าไปก็ได้ไม่สุด ไม่กล้าขันต่อกลัวเกียวพัง ทั้งๆที่หัวอื่นไม่เป็นอะไร หัวเทียนเปลี่ยนมาประมาณ เดือน มิย 53 ใช้มาประมาณ 1 หมื่นโลเองครับ แต่รถผมใช้แก๊สน่ะครับ รบกวนชี้แนะด้วยครับเพื่อจะได้ตรวจสอบปัญหาต่อไป
    รูปหมู่ เทียบกับหัวอื่นๆ สังเกตุหัวที่ 3 ที่มีดาวน่ะครับ
    รูปหมู่ 2
    เดี่ยวๆ
    ชัดๆ
    อีกรูปครับ

2. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    แน่นอนแล้วครับ ว่าเกลียวหัวเทียนเริ่มละลายติดฝาสูบแล้ว ทำให้ขันเกลียวฝืดๆ เหมือนปีนเกลียวครับ ยังโชคดีที่ขันออกมาได้ ถ้าขาดล่ะก็เปิดฝาสูบไปโรงกลึงอย่างเดียว
    ถ้ายังขันลงไปได้มากพอควรกำลังอัดไม่รั่ว และ ยังเสียบสายหัวเทียนได้ ก็สามารถใช้ต่อได้ครับ แต่ถ้าจะทำก็ต้องเปิดฝาสูบไปล้างเกลียวใหม่หรือ ตีปลอกเกลียวใหม่ไปเลย
    วิธีป้องกัน ต้องหมั่นขันคลายหัวเทียน หมุนเข้าออกบ่อยๆ ไม่ให้เกลียวละลาย หรือ ใช้พวกน้ำยากันละลาย มาทา พวกอู่ taxi บางทีใช้ จาระบีทาก่อนขันเข้าไปครับ อีกอย่างอาจจะต้องปรับจูน
    ให้หนาอีกหน่อยน่ะครับ หรือ หมั่นใช้น้ำมันให้มากขึ้น เพื่อ drop ความร้อนในห้องเผาไหม้ลงบ้างนะครับ
    (ลอง search google คำว่า ขัน หัวเทียนขาด ดูครับ มีเพื่อน ๆ รออยู่เยอะ 555 )

3. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    เหมือนคุณพี่หน่อยด้านบนเลยคับ

4. coupe4wd

coupe4wd New Member Member

872
    18
    0
    หาโอกาสตั้งวาล์วด้วยครับ

5. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    ขอถามต่อเลยนะครับ รถดมแก๊สนี่กี่โลจึงจะตั้งวาล์วทีนึงอ่ะครับ...แล้วการตั้งวาล์วมีอะไรแตกต่างจากการตั้งทั่วๆไปแบบน้ำมันป่ะครับ? ผมรู้แต่ว่าเปลี่ยนหัวเทียนทุกๆ 2 หมื่นโล....

6. bigbossit

209
    0
    0
    ตอนนี้เจอปัญหาใหม่อีกแล้วครับ พอซื้อหัวเทียนใหม่มาขันเข้าไป ขันได้ไม่สุดครับ เกลียวหัวเทียนเสียหมดเลย บานปลายแน่ๆ เหอๆ

7. RTNET@EK

933
    122
    43
    ลองปรึกษาพวกโรงกลึงดูครับว่า เขาพอจะล้างเกลียวได้ไหม แต่มันจะเสี่ยงน่ะ เพราะเศษโลหะ มันจะตกลงไปในห้องเผาไหม้ โอกาส เปิดฝาไปตีปลอกใหม่
    เกลียวใหม่ เริ่มสูงมากแล้วครับ ขันหัวเทียนให้เท่าที่ได้ แล้วค่อยๆ วิ่งไปอู่เลยครับ ถ้าไม่ได้ทำเอง จะได้ไม่ต้องเสียค่ารถยก

8. RTNET@EK

933
    122
    43
    ก๊าซหรือน้ำมันมันระเบิดในห้องเผาไหม้เหมือนกันเท่านั้น ตั้งวาล์วทำบนฝาสูบ เพราะฉะนั้นก็ดูแลเหมือนปกติแหละครับ ยกเว้นบ่าวาล์วเริ่มทรุด รอบเดินเบาเริ่มต่ำๆ อาจจะตั้งวาล์วช่วยได้บ้าง แต่อนาคตอาการจะหนักขึ้นเรื่อยๆ และก็เดินเบาหอบ ตั้งก็ช่วยไม่ได้ ต้องเปิดฝาไปทำบ่าวาล์วใหม่อย่างเดียวครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 กุมภาพันธ์ 2011
  9. bigbossit

209
    0
    0
    ขอบคุณคราบบบ ตอนนี้ได้ไปซ่อมเกลียวมาแล้ว โดยใช้สปริงเกลียวครับ ของนอก http://www.bmpc.co.th/product_05.html ตามนี้ไปทำถึงบริษัทเค้าเลย อิอิ ทำแบบไม่เปิดฝาสูป ใช้เครื่องดูดๆเอาเศษโลหะออกมา ครับ ราคา 1500 บาท ก็โอเคนะผมว่า ไม่ต้องเสียค่ารื้อ ค่าโรงกลึง ไม่ต้องเสียค่าประเก็น

10. RTNET@EK

933
    122
    43
    ดีเลยครับ เป็นแนวทางให้เพื่อนๆ ได้ครับ แต่เราจะรู้ได้ยังไงว่าเศษโลหะออกมาหมดจริงอ่ะครับ

11. bigbossit

209
    0
    0
    เค้าบอกว่าถ้าเหลือก็คงน้อยทากครับ เพราะใช้เป็นเครื่องดูดเป็นท่อยางสอดเค้าไปในหัวสูบน่ะครับ ทำไปดูดไปด้วยพร้อมๆกัน :)

12. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    จบก็ดีไปครับ ห่วงแต่หัวเทียนที่มันเป็นสนิมนั่นแหละ

13. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    แล้วมันขึ้นสนิมได้ไงอ่ะครับ แล้วมีวิธีป้องกันยังไง

14. bigbossit

209
    0
    0
    เท่าที่หาข้อมูลมานะครับ จะเกิดขึ้นกับรถที่ติดแก๊ส เพราะมันร้อนจัด ต้องใช้ Anti-Seize Compound ทาเกลียวจะช่วยกันเกลียวล็อกได้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้