แบ่งปันประสบการณ์ รู้ทันควันขาว NV

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย sanguanlp, 10 กุมภาพันธ์ 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sanguanlp

sanguanlp New Member Member

10
    0
    0
    จากที่ผมได้ตั้งกระทู้ NV ควันโขมง ไว้นั้น
    และได้นำรถไปเข้าอู่ ช่างบอกแหวนหลวม บางที่บอกต้อง ฟิตเครื่องใหม่ หนักถึงขั้นยกเครื่งอใหม่

วันนี้ได้คำตอบแล้วว่าแท้จริงมันเป็น ยางสี่เหลี่ยมใต้ฝาครอบวาวล์

กว่าจะรู้ผมเสียรู้ช่างหมดตังค์ ไป 9000 กว่าเลยนะครับ

หากรถควันขาว อย่าตกใจครับก่อนเข้าอู่หาข้อมูลก่อนครับอย่าให้เป็นเหมือนผมนะครับ

ที่จริงแค่เสียตังค์ไม่ถึงพัน ต้องมาเสียเงินเกือบหมื่น

ขอขอบคุณพี่ green nv #032 และ TheMonster ที่มาให้ข้อมูลดี ๆ

ฝากไว้สำหรับใครที่มีอาการอย่างนี้นะครับให้เขาเช็คยางตัวนี้ก่อนนะครับ

2. band12092522

band12092522 New Member Member

89
    0
    0
    มันอยู่ตรงช่วงไหนมีรูปไหม้
    เคยเปลียนแต่ยางฝาวาล์วเส้นใหญ่ๆไม่รู้อันเดียวกันป่าว
    และก็ยางเบ้าหัวเทียน

3. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ยางเบ้าหัวเทียนนั่นละครับผม อันเดียวกัน อยู่ใต้ฝาครอบวาวล์...:eek:

4. tam1

tam1 New Member Member

100
    0
    0
    มาเก็บข้อมูล อิอิ

5. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    มาเก็บอีกคนครับ

6. Kc1.6SLX

Kc1.6SLX New Member Member

520
    2
    0
    ช่างสมัยนี้กะจะฟันอย่างเดียวไม่ค่อยมีจันญาบัน

7. green nv #032

2,789
    89
    0
    บางทีช่างไม่มีความสามารถพอ หรือวิเคราะห์อาการไม่ตรงจุด เราก็จะต้องจ่ายหนักเช่นเดียวกันครับ แย่จริงๆ...:eek:

8. jangkkk

jangkkk New Member Member

91
    0
    0
    ข้อดีดีครับชอบชอบ

9. tanit wongsanit

tanit wongsanit New Member Member

100
    7
    0
    ผมเคยใช้honda แค่โดนอากาศเย็น ตอนเช้า ควันขาวเลยครับ ช่างบอกเครื่องหลวม
    แต่ผมไม่เชื่อ กูใช้อยู่ทุกวัน สรุปเป็นที่คอย จานจ่ายครับพอเครื่องร้อนก็หาย

10. Mionv

Mionv Guest

0
    0
    0
    มันคนละอันกับยางเบ้าหัวเทียนนะครับ.. อยู่ใต้ฝาครอบวางอ่ะถูกครับ

มันเป็นยางสีเหลี่ยม เป็นท่อดูไอน้ำมันเครื่องหรือท่อดูอากาศที่เผาใหม่แล้ว หรือที่เรียกว่า EGR ในรถสมัยใหม่อ่ะครับ

เคยเกือบต้องเปลี่ยนเครื่องมาแล้ว เพราะอาการนี้

ส่วนใหญ่ถ้าเปลี่ยนยางฝาครอบวาล์ว แล้ว ไม่เปลี่ยนยางสีเหลี่ยมนี้... จะมีควันขาวตามมา...

11. U*

U* New Member Member

171
    1
    0
    ของผมเปลี่ยนน้ำมันเครื่องหายอะ

12. green nv #032

2,789
    89
    0
    เครื่องเริ่มสึกหรอ ใช้น้ำมันเครื่องใสไป ก็ทำให้ควันขาวได้ เพิ่มความหนืดของน้ำมันเครื่องหรือเติมหัวเชื้อน้ำมันเครื่องเข้าไปก็ใช้ได้เช่นกัน...:eek:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้