มีใครเคยหิ้วโช้คจากญี่ปุ่นมั้ยคับ ผ่าน ตม อยากทราบว่ามีปัญหารึป่าว

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย LeGoLaZZ เลโกลัส, 21 มกราคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    พอดีมีโปรแกรมไปญี่ปุ่นช่วงกุมภาน่ะคับ เลยอยากไปดูโช้ค TEIN ซักชุด เลยอยากรู้ว่ามีใครเคยหิ้วมามั้ยคับ

แล้วมีปัญหากะ ตม มั้ย เคยหิ้วแต่พวกเครื่องขัดสีแต่พอดีไม่โดนเรียกตรวจอะไร แต่โช้คมันน่าจะกล่องใหญ่มากๆเลยอยากทราบว่า สามารถหิ้วได้มั้ยคับ แล้วผ่าน ตม ต้องเสียภาษีเพิ่มหรือป่าว

หรือว่าต้องส่งจากญี่ปุ่นมาไทยแทน รบกวนผู้รู้ด้วยคับ

แล้วถ้าไป TEIN ญี่ปุ่นนี่อยู่ที่ไหนหรอคับ มีใครทราบพิกัดมั้ยคับ

ขอบคุณล่วงหน้าคับ

2. ZeemaiiBuzzer

ZeemaiiBuzzer Member Member

199
    4
    18
    ถ้าโชคดีเขนเข้ามาแล้วมันไม่ตรวจก็ไม่ต้องเสียอะไร แต่ถ้าโดนเรียกตรวจก็ตัวใครตัวมัน อุปกรณ์รถยนต์ 30% ต่อรองกันเอาเองเคยไปหิวอินเตอร์กลับมา โดนเรียก คุยกันเป็นชั่งโมง โดนไป 3000 หาแดกกันเห็น ๆ

3. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    ถ้าได้มาราคาถูกแต่ต้องมาจ่ายค่า...นิดหน่อยแล้วคุ้ม ผมว่าน่าเอามาครับ

4. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    ผมว่าจะทิ้งกล่องไปเลย แล้วแยกขนใส่กระเป๋าเดินทางหลายๆใบเป็นชิ้นๆแทน

น่าจะหลบสายตาได้มากกว่ายกมาทั้งกล่อง

5. a.a.

a.a. New Member Member

37
    0
    0
    ซื้อได้แต่ส่งกลับผ่านระบบขนส่งดีกว่าครับ
    ห้ามถือกลับเอง....เพราะอะไรน่ะหรอครับ
    เคสแบบนี้............เกิดขึ้นกับผมเองเลยครับ
    ไม่ว่าคุณจะแพ็คโช็คลงท้องเครื่องหรือหิ้วเองก็แล้วแต่
    กระเป๋าเดินทางคุณจะไม่ได้ออกจากสนามบินของญี่ปุ่นเพราะว่า....(ข้างในโช็คมันมีแก๊สไงครับ มันเป็นสาเหตุให้เกิดระเบิดได้)
    เพราะเมื่อ 2 ปีก่อน ผมก็คิดแบบพวกคุณนี่แหละ เอาโช๊คhks hyper d กลับ แต่โชคดีที่ผมอยู่ที่ญี่ปุ่นเลยไม่ต้องทิ้งของ
    ผมแค่ฝากไว้ที่สนามบิน แล้วขาบินกลับขึ้นมาก็ค่อยมาเอา
    แต่ถ้าคุณไม่ได้อยู่ที่ประเทศนี้ ต้องทิ้งอย่างเดียวครับ
    เพราะฉะนั้น ส่งกลับแบบระบบขนส่งดีกว่าครับ
    หรือไม่งั้นก็หาซื้อที่เมืองไทย ราคาแพงหน่อย

6. LeGoLaZZ เลโกลัส

658
    18
    0
    กำ ผมลืมเรื่องแก๊สไปซะสนิทเลย แสดงว่าโช้คเนี่ยไม่สามารถเดินทางด้วยเครื่องเลยใช่ป่าวคับเนี่ย

แม้กระทั่งแอร์เฟด เพราะโช้คซิ่งส่วนมากมักจะเป็นแก๊ส

แล้วพอมีใครทราบเรื่องราคาขนส่งจากญี่ปุ่นมาไทยรึป่าวคับ

ยุ่งยากมากมั้ย เซงเลยยยยย

7. NutZ

NutZ New Member Moderator VIP

266
    15
    0
    เบิกที่ไทย เอา รับประกันดีก่าเนอะพี่ เอามาซวยแม่ง1ใน100 พี่จะบินกลับไปเครมไหม

8. golfsand78

golfsand78 New Member VIP

18
    1
    0
    ผมว่าเบิกในไทยดีกว่านะรับประกันด้วยใส่ให้ด้วยครับ

9. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    ไม่ลองคำนวณราคาดูล่ะครับ ว่าคุ้มกับการหิ้วมาเองไหม (ค่าขนส่ง+ภาษี ผมว่ามันก็น่าจะหลายพันแล้วล่ะครับ

ส่วนเรื่องขึ้นเครื่องอันนี้ไม่แน่ใจครับ ระเบิดจะเกิดได้ถ้าแรงดันในห้องแก๊สสูงกว่าภายนอกเย๊อะมากๆ แก๊สขยายตัวจนห้องแก๊สนั้นทนไม่ไหวจึงระเบิด สังเกตได้จาก ตัว shock หลายๆตัวจะตอบที่ตัวกระบอกไว้ว่า ห้ามเปิดหรือให้ความร้อน

แต่ระเบิดแล้วมันคงไม่ติดไฟเพราะเราคงไม่เอาแก๊สไว้ไฟไปใส่ไว้ที่ช่วงล่างรถเรามั้งครับ

ว่าแต่ถ้ามันขึ้นเครื่องบินไม่ได้แล้วต้องการของด่วนทำไงล่ะเนี่ย :p

10. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    Air Freight ได้คับ แต่ต้องเป็นแบบพิเศษเท่านั้น(ค่าส่งแพงขึ้นคับ) ส่งธรรมดาไม่สามารถส่งได้คับ

ถ้าจะหิ้วขึ้นเครื่องมา พอ scan เจอ ของก็โดนกักแล้วคับ

11. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    แค่ไฟแช็คซื้อมาฝากเพื่อน ผมยังโดนเลยที่นาริตะ มันให้ทิ้งหมดเลย

12. GT4

GT4 New Member Member

1,019
    19
    0
    ถ้าเอา Tein ผมว่าซื้อในไทยดีกว่า ไปซื้อเอง+ขนส่ง+ภาษี+ค่าออกของ ไปๆมาๆอาจจะพอๆกัน แถมไม่มีประกัน
    แต่ถ้าซื้อยี่ห้ออื่นที่ไม่มีในไทยคุ้มกว่า

13. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    จริงๆแล้วสามารถถือขึ้นเครื่องได้ ไม่ระเบิดครับ เพราะบนเครื่องก็มีถังแก๊สอยู่แล้ว (ถ้าเขาให้นะ แต่มันเป็นของเทียมอาวุธได้ครับ จึงหมดสิทธิ์) ถ้าส่ง air freight โดนภาษี 30% แล้วอย่าลืม VAT อีก 7% นะครับ สรุปแล้วซื้อที่บ้านเราดีกว่ามัง

14. ถ้าโหลดกระเป๋าตอน check in ก็โหลดได้นิครับ เรื่องแก๊ส กับของเหลว เขาแค่ไม่ให้เอาติดตัวขึ้นเครื่องไป

ผมมองว่า ถ้าใส่อยู่ในกระเป๋าเดินทางขนาดปกติได้ แล้วน้ำหนักคุณไม่ได้เกิน ผมว่าเอาเข้ามาได้นะ ไม่น่ามีปัญหา

ตอนเดินผ่านจุดตรวจที่เมืองไทย ถ้ากระเป๋าไม่ได้ใหญ่เกิน และไม่มีถุง ไม่มีลัง อะไรพะรุงพะรัง เจ้าหน้าที่เค้าก็ให้เดินผ่านไปเลยนะครับ

ส่วนคนที่บอก TEIN ไม่น่าเอาเข้า ผมว่าน่าเอาเข้านะครับ เพราะราคาถูกกว่าที่ขายในบ้านเรามากๆ เป็นหมื่นครับ ลองเช็คๆ กันดูก่อน

15. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    ส่งทางเครื่องบินได้นะครับ ตอนอยู่บริษัทเดิมส่งของ KYB เป็นว่าเล่นเลยครับ

16. R32GTR3037

R32GTR3037 Active Member Member

0
    6
    38
    ไม่เคยหิ้วกลับเองเลยครับ ศุลกากรขาออกคุยกันไม่ค่อยรู้เรื่อง จะเอาแต่ตัง ผมเลยโยนใส่ตู้คอนมาค๊าบ ง่ายดี ^^

17. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    อื้ม ว่าแต่อีกอย่างครับ เรื่องภาษี 30% นี่ผมไม่ค่อยมั่นใจครับ มีท่านใดทราบรายละเอียดตรงนี้บ้างไหมครับ ชิ้นส่วนยานยนต์มันไม่น่าเสียภาษีแฮ๊ะ หรือว่าจำกัดเฉพาะเขตอาเซียนหรือปล่าว หรือเฉพาะกับนิติบุคคลที่ได้รับการยกเว้นภาษีครับ

18. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

2,980
    11
    0
    ไม่มียกเว้นใดๆครับ 30% หมดครับ

ถ้าโดน ก็ 30% ครับ สำหรับอะไหล่รถยนต์ ถ้าพวกของใช้จุกจิก จะโดนแค่ 10% ครับ

และยังมี vat อีก 7% ของยอดทั้งหมด ซึ่งรวมภาษี 30% เข้าไปแล้วด้วย

เช่น สมมติ โช้ค 10,000 ภาษี โดน 30% คือ 3000

และ vat อีก 7% ของ 13,000 คือ 910 บาท

สรุปคือต้องจ่ายเพิ่มทั้งหมด 3910 บาท ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้