รถผมไปติดแก๊สมา SUNNY B14 แล้วท้ายห้อย ขอคำแนะนำหน่อยครับ ต้องทำอย่างไรบ้าง

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย prueck, 14 กุมภาพันธ์ 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. prueck

prueck New Member Member

138
    17
    0
    รถผม B14 ไฟท้ายชั้นเดียว เกียรออโต้ ปี 97 ไปติดแก๊สหัวฉีด ถังโดนัทมา แล้วท้ายห้อย ยิ่ง ถ้ามีผู้โดนสาร
    เต็มลำ ยิ่งห้อยกันไปใหญ่ อยากทำให้ด้านหลังมันสูงขึ้นมา โดยให้สูงกว่าหน้า ซัก สองนิ้ว หรือ สองนิ้วครึ่ง
    เพื่อบรรทุกของ กับมีคนนั่ง จะได้ไม่ห้อยอีก ต้องทำอย่างไรบ้างครับ ไม่อยากให้แข็งมาก เพราะคันนี้
    พ่อจะเป็นคนขับเป็นส่วนใหญ่ (อายุ 65) ช่วยแนะนำด้วยครับ ถ้าชี้สถานที่ ที่ไปทำด้วยจะยิ่งขอบคุณครับ
    ผมอยู่ แจ้งวัฒนะ หลังสี่ หรือ ไม่ก็ เป็นที่ จ.ขอนแก่นเลยก็ได้ ที่ไหนที่ทำได้ ไม่แพง แนะนำทีนะครับ

2. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    เปลี่ยนโช๊ค สปริง หลัง เป็น a32 จะแข็งขึ้นและสูงขึ้นนะครับ

3. art-HB12

art-HB12 New Member Member

535
    10
    0
    หรืออีกหนึ่งทางเลือก เสริมเบ้าโช๊คครับ

4. PONDIISJ

PONDIISJ New Member Member

45
    1
    0
    ของผมตอนแรกย้วยนิดๆ คิดจะเอาโช๊ค A32 ใส่ กลัวจะโด่ง ตัดสินใจมะวานนี้เองครับจัดคู่หลัง A32 มาใส่กับสปริงเดิม สูงพอดีโดนใจครับ

5. PONDIISJ

PONDIISJ New Member Member

45
    1
    0
    ปี 2000 ครับ

6. Ta"keng B14"

Ta"keng B14" Active Member Member

973
    114
    43
    เสริมสเปเซอร์โช๊คครับ ลองดูเปรียบเทียบราคากับปรับปรุงระบบโช๊คดูครับ

7. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    ของผม โช๊ค A32 สปริงโหลด ฮะ สูงพอดีๆ ไม่เด้ง ไม่ย้วย

8. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    เล็กโช้คอัพ ข้างโลตัสแคราย เสริมเบ้าโช้ค คู่ละ 400 มั้งครับ เคยไปทำทีนึง สูงขึ้น 1 นิ้วได้ แก้ขัดไป เผื่อไม่อยากจ่ายเยอะครับ

9. prueck

138
    17
    0
    อยากเห็นรูปจังเลย ขอดูหน่อยได้มัยครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 00:28:13 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 00:27:14 ----------

ขอดูรูปหน่อยได้มัยครับ แล้วมีใครพอจะทราบราคา โชคอัพหลัง A32 บ้างครับ ว่าตัวละเท่าไหร

10. prueck

138
    17
    0
    เปลี่ยนโชคพร้อง สปริง ของ เอสามสอง จะสูงขึ้นเยอะมั้ยครับ แล้วค่าของแพงมั้ยครับ

11. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    น่าจะ ต้นละ พัน กว่า พร้อมสปริง

12. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    เท่าที่ผมรู้ก็มีอยู่ 2 วิธีนะคับ อย่างแรกคือ เสริมบูทยางบริเวณหัวโช้ค และอย่างที่สองคือ ให้ร้านโช้คเลื่อนเบ้าโช้คให้สูงขึ้นคับ

13. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    เท่าที่เคยทำมานะครับ ถ้า A32 หลังจะโด่งมากครับ แต่ควรใส่กับสปริงเดิม B14 ครับ ก็พอได้ เคยเอามาลองกับสปริงโหลด ถ้าสภาพโชคไม่ดีจริงๆ หัวคลอนแน่ครับ มีอ้วกเวลาถนนเป็นคลื่นๆ

แล้วก็เคยตีปลอกสวมดันฐานรองสปริงเดิมเพื่อให้ท่ายไม่ห้อย ก็โอเคนะครับ แต่มันจะจำกัดได้แค่ไม่กี่นิ้วแต่ ก็โอเคเพราะโช๊คและสปริงเดิมๆ ความรู้สึกมันจะไม่เปลี่ยนแปลงครับ

แต่สุดท้ายมาจบที่ สตรัทปรับเกลียวครับ เรื่องปัญหาท้ายห้อยผมลืมมาสองปีและครับ อิอิ

14. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ตูนจังตอบกระทู้เว้ยยยยยยยยย

ไม่เห้นซะนาน
    :D:D:D:D:D

15. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

รบกวนถามเพิ่มหน่อย

แสดงว่าด้านหลังของ b14 สามารถเอาโช๊ค A32 มาใส่ได้เลย

และในกรณีของสปริงสามารถเลือกได้ว่าจะใส่กับสปริงเดิมหรือสปริงโหลด ของทั้ง A32 และ b14 ก็ได้ใช่ไหมครับ :D

16. pumkinseeds

713
    9
    0
    เคยอ่านมา ถ้าใส่สปิงเดิม A32 สูงไป ถ้าใส่สปริง b14 มันจะแข็ง แต่ก็โอ แต่ที่โอกว่าก็ a32 สปริงโหลด a32 ฮะ ผมใช้แบบนี้อยู่ ก็โอเคดีนะครับ

แต่ถ้าจะให้แหร่มจริงๆ โช๊คแต่งสักชุด สบายๆ

17. xxart

3,202
    193
    0

รบกวนอีกที

แล้วไม่ทราบว่าข้างหน้าใส่ โช๊ค กะ สปริง อะไรอยู่ครับ (คืออยากรู้ว่าเพื่อจะเทียบว่าโช๊คหลัง a32 สปริงโหลด a32 จะโด่งมากขึ้นประมาณไหนนะครับ) :D

18. prueck

138
    17
    0
    ประกาศหาโชคหลัง A32 ในนี้เลยได้มั้ย ใครมีชี่ พิกัด ให้ทีครับ อยากได้

19. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ลองเข้าไปดูในบอร์ดซื้อขายคับ อิอิ

20. pumkinseeds

713
    9
    0
    พี่อาร์ตครับ ข้างหน้าใส่โช๊คเดิมๆ ติดรถ สปริงเดิมๆ ติดรถฮะ

21. xxart

3,202
    193
    0

รับทราบ

ขอบคุณครับ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้