ความเห็นส่วนตัวเล็กน้อยกับรายการ Speed Channel Truevisions 72 และรายการรถ ในเมืองไทย

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย bracketia, 5 กุมภาพันธ์ 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bracketia

bracketia New Member Privilege

30
    0
    0
    นั่งดูเมื่อกี้ ที่เอาภาพที่รถ F1 ทีม Redbull มาวิ่ง เปิดมาเจอพอดี เร่งเสียง TV ซะดัง เพราะอยากฟังเสียง F1...

ปรากฎว่า ได้ยินแต่เพลงฝรั่งอะไรไม่รู้ กลบเสียงเครื่องซะมิด กับภาพรถ F1 วิ่งฉวัดเฉวียน เสียอารมณ์ :sad:

สังเกตมาหลายรายการรถในบ้านเรา ต้องmix เสียงเพลงอะไรไม่รู้ ดังกลบ ฟัง เสียงเครื่องรถ เสียงพิธีกร แทบไม่รู้

เรื่องเลย หรี่ ๆ เพลงหน่อยก็ดีนะครับ ลองดูรายการรถ อย่าง Fifth gear , TopGear เค้าไม่เปิดเพลงกลบขนาดนั้น

ถ้าอยากฟังเพลง ผมเปิด MTV ก็ได้ ไม่รู้จะเปิดดังไปไหน

2. ZeemaiiBuzzer

ZeemaiiBuzzer Member Member

199
    4
    18
    นั้นดิคับ จะเปิดเพลงกลบทำไม

3. web

web New Member Member

43
    1
    0
    อีกเสียงครับ...จะเปิดทำไมรายการรถ..คนดูส่วนใหญ่ก็อยากฟังเสียงเครื่องยนต์กัน
    เพราะเสียงเครื่องยนต์แต่ละรุ่นมันก็มีเอกลักษ์ของมันครับเช่น เสียงอิมฯ เสียงRX7 เป็นต้น

4. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    แล้วก็มีแต่มานั่งโต๊ะคุยอะไรกันไม่รู้ น่าเบื่อ แถมมีมาดูดวงอีกนะ อะไรเนี้ยยย จะมาดูข้อมูลรถไม่ได้มาฟังข่าวข้นคนข่าว :mad::mad::mad:

5. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    ผมว่าเขาคงไม่ได้บันทึกเสียงชัดๆมากกว่า ที่สำคัญลองเอาเครื่องบันทึกเสียงไปใกล้รถ กับจ่อที่ปลายท่อไอเสีย เสียงไม่เหมือนกันนะครับ เพราะด้วยโทนเสียงมันบันทึกไม่ได้ดี ถ้าไม่ใช้เครื่องมือพิเศษอ่ะ

ส่วนเรื่องรายการนั่งคุยยังพอฟังได้ แต่เรื่องหมอดูนี่เห็นด้วย ไม่น่าสนใจเลย

แต่ก็เปิดดูทุกวันแหละ แต่เปิดผ่านๆ เผื่อมีอะไรดูบ้างอ่ะ

6. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    สำหรับผมแล้ว มันเป็น นิมิตรหมายอันดีที่มีช่องเกี่ยวกับยานยนต์ครับ ดีใจมาก แต่อยากให้มีรายการ Testรถให้ดูเวลารุ่นใหม่ๆออก หรือไม่ก้อให้มีรายการรถที่น่าสนใจมากกว่านี้ครับ อาจจะไปแนะนำให้รู้จักอู่ดังๆเก่งๆ
    เจาะลึกวงการDrag จิมคาน่า หรือเจาะลึกพวกเครื่องยนต์ Vtec rotary J 4G แนวทางการแต่ง โมรถ9ล9 ผมว่ามันมีอีกเยอะครับ ที่น่าสนใจ ผมเปิดไปดูบ่อยมากครับ ช่อง72 แต่ส่วนใหญ่เปิดไปแล้วเจอรายการที่ไม่ดึงดูดเท่าไร เลยเปลี่ยนไปดูช่องอื่นครับ เอาใจช่วยนะครับ เป็นกำลังใจให้ก้าวไปในทางที่ดีครับ

แก้ไขล่าสุด: 5 กุมภาพันธ์ 2011
  7. GuMmY

GuMmY New Member VIP

511
    10
    0
    รายการที่ Test รถใหม่ก็มีแล้วนะครับ

ผมว่าใจเย็นๆรอดูกันต่อไปก่อนเถอะครับ เขาเพิ่งเริ่มออกอากาศกันมาไม่ถึง 3 เดือนเลย รายการเขายังไม่เต็มผังดีเลย Re run กันทั้งวัน แล้วมันเป็นอะไรที่ใหม่ ไม่เคยมีใครทำนะครับ

รายการที่ทุดคนอยากให้มี ผมว่าเดี๋ยวมีแน่นอน รอดูกันต่อไป

เรื่องรายการดูดวงอะไรนี่ ผมว่ามันก็ยังพอถูไถไปในช่องนี้ได้อยู่ เพราะมันเป็นสิ่งคู่คนไทย ไม่งั๊นมันจะมีสติ๊กเกอร์ "รถคันนี้สี...." กันทั่วบ้านทั่วเมืองหรือครับ

เปลี่ยนมาเป็นให้กำลังใจเขาดีกว่าครับ

ป.ล. มีแค่รายการเดียวก็ผมว่ามันไม่น่าจะเข้ากับ Concept ช่องนี้คือรายการ Show off

8. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    ผมอยากดู Motor Sports

ไม่ใช่นั่งล้อมวงสนทนาปัญหารถยนต์

ตอนนี้ความรุ้สึกผมเหมือนดู Motor Talk Channel มากกว่า

แต่.....ผมก็รู้ว่าทำรายการรถบ้านเรามันยากครับ

ยังไงขอให้พยายามพัฒนาต่อไปในทิศทางที่ดีและถูกต้องครับ

9. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    ดีเป็นบางช่วงครับ เเต่ก็เข้าใจว่ายังใหม่อยู่ ต้องให้เวลากันอีกสักพัก เเต่ถ้าให้เวลาเเล้วยังเหมือนเดิมก็คงลำบาก

ใจอยากให้เป็นเเบบช่องมอเตอร์สปอร์ตอย่างเเท้จริง อย่างของทางอังกฤษ หรือ ญี่ปุ่น ซึ่งน่าติดตามทุกรายการ มีรถทุกประเภท ตั้งเเต่ รถบ้านจ่ายกับข้าวไปจนสมรรถนะสูง เดิมๆ โมดิฟาย Racing Dub Vip Moto ไปจนกระทั่ง Suv เเบบเรียบๆหรือ ลุยๆ

มีการทดสอบ ทุกประเภท เช่น อัตราเร่ง ทางตรง สลาลม เบรคตรง เบรคโค้ง ไปจนสนาม เเละอื่นๆครับ

10. ASFasT_AS

ASFasT_AS New Member VIP

555
    18
    0
    เหมือนๆ คนอื่นครับ ผมคาดหวังไว้มาก ว่าจะได้ชมรายการในสไตล์ที่ผมชอบ
    แต่ปัญหาก็ อยู่ที่ว่า รายการนี้ อาจ ( ขอใช้แค่คำนี้ก่อน ) เกิดขึ้นมาเพื่อสร้างความแปลกใหม่เท่านั้นรึปล่าว?? ไม่ได้เกิดขึ้นจากความต้องการเรื่องรถ อย่างแท้จริง "อาจ"แค่อยากลองจับกลุ่มคนดูที่รักรถยนต์เท่านั้น
    มันก็เลยเป็นว่า ทำอะด้วยความไม่เข้าใจ หรือไม่มีใจรัก ก็เลยจะทำได้ไม่ดีเท่ากับคนที่พร้อม แต่ไม่ใช่ทำไม่ได้นะ แค่ต้องมีอะไรมกกว่านี้หน่อย
    ถ้าคิดอะไรไม่ออกก็ลองเข้ามา หาข้อมูลใน RCWEB ก็ได้ครับ รถสวยๆ อู่แรงๆ เยอะ สนาม ถนน ฯลฯ
    Project Midnight by องกรณ์ลับ เราก็มี ^^

11. bracketia

bracketia New Member Privilege

30
    0
    0
    แทบจะทุกรายการเกี่ยวกับรถในเมืองไทยตอนนี้ เท่าที่ดูมาแทบจะเหมือนกันครับ คือเรื่องเพลงประกอบนี่ล่ะ ไม่เชื่อลองสังเกตดู จนผมสงสัยว่า หรือว่าคน mix เสียงกับภาพ เป็นคนเดียวกันทั้งหมด เพราะดูทีไร เอะเอะจนฟังเสียงเครื่อง เสียงบรรยายแทบไม่รู้เรื่อง จะบอกว่า อัดเสียงรถจากในรถ หรืิอจากท่อไอเสีย เสียงไม่เหมือนกัน .. ประเด็นคือ จะอัดจากไหนก็ไม่ได้ยินเลยครับ เพราะเสียงเพลงกลบจริง ๆ ผมเคยลองใช้มือถือ nokia รุ่นกลาง ๆ ที่อัด vdo ได้ ถ่ายจากในรถที่เร่ง0-100 เสียงเครื่องมันก็ดังเพราะดี ไม่เห็นต้องมีเพลงประกอบเลย

สรุปคือ หรี่ ๆ เพลงหน่อย ดูสนุกขึ้นแน่นอนครับ สำหรับผม

12. KengRacing

KengRacing Active Member ทีมงานสมาชิก Administrator

932
    113
    43
    บางที กล้องที่ติดไว้ มันก็ไม่มีไมค์บันทึกเสียง หรือบันทึกเสียงไม่ได้ หรือได้ก็ไม่ดี เป็นต้น
    ลองดูคลิปวิดีโอในยูทูปก็ได้ บางคลิปที่มีกล้องในรถ มันก็ไม่มีเสียงเครื่องยนต์ ถ้าให้ดูแต่คลิปใบ้นานๆ ไปก็น่าเบื่อ เค้าก็ตัดต่อเอาเสียงเพลงใส่เข้าไป หรือบางคลิปก็ไม่มีเสียงเครื่องยนต์ แต่ได้เสียงลมฟู่ๆ มาแทน ฟังแล้วก็เหมือนกับเอาหูไว้นอกรถ

ส่วนรายการนี้ที่กล่าวถึง ผมก็หวังว่าจะมีช่วงมอเตอร์สปอร์ตให้ดูบ้าง ก็ไม่เห็นมี หรือมีแต่ไม่ได้ดูก็ไม่รู้ ส่วนใหญ่เปิดมาทีไรก็เจอแต่พูดคุย ก็เลยผ่านไปอีก 10 ช่องดูมะจังแทนทุกทีเลย
    ก็เข้าใจนะว่าเค้าก็ไม่สามารถทำรายการเอาใจได้ทุกๆ คน ช่วงนี้ก็เลยต้องทำเอาไว้แนวทางกลางๆ ไว้ก่อน

แต่ผมก็หวังว่ารายการนี้ ในอนาคตต้องมีการพัฒนาในทางที่ดีขึ้นและสามารถเอาใจทุกๆ คนส่วนใหญ่ได้

13. FARR_AE92

FARR_AE92 New Member Member

106
    5
    0
    ดูพี่บีมอเตอร์แท็กมันกว่าเยอะ หุๆ

14. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    เห็นด้วยมาก ๆ

15. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ที่ดูเข้าพอจะเข้าท่าหน่อยก็มีรายการของบีมนะ วันนั้นดูตอนที่สัมภาษณ์พี่เหน่ง แต่ก็คงจะต้องพัฒนากันไปอีกเรื่อยๆ ให้เวลาเค๊านิดนึง

แต่รายการดูดวงจากเลขทะเบียน นี่งมงายไปป่าว คนโทรมาจากทางบ้าน หมอดูเปิดไพ่ให้ก็ได้ด้วย? พิธีกรก็ไม่ไหว เล่นมุกแป๊กแม่งทั้งปีทั้งชาติ กะเล่นมุขแป๊ก หรือ มันแป๊กจิงวะ? น่ารำคาญ

รายการSPEED TALK ก็จะเน้นแบบตอบปัญหารถบ้านเสียเป็นส่วนใหญ่หนะครับ สำหรับผู้ใช้รถทั่วไป ก็พอได้นะครับ

สรุปคือ รายการMOTOR SPORTS จริงๆยังน้อยไปหน่อย ^^

(ถ้ามีRCW ON TVน่าจะดี 55+)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 กุมภาพันธ์ 2011
  16. ปูเป้คุง

ปูเป้คุง Active Member VIP

1,057
    4
    38
    เปิดทีไรเจอแต่ดูดวงอะ......ปรับหน่อยดีกว่า ไม่เร้าใจเท่าไร

17. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    วันนี้ชอบตอนไปอู่รถ vip รถสวยทั้งนั้นเลย

18. nui popular

nui popular Active Member Member

3,726
    13
    38
    ผมว่า มันก็ไม่ต่างจากรายการ จากช่องฟรีทีวี เลย มีทั้งที น่าจะมีให้หลายหลายบ้าง ยิ่งดูยิ่งน่าเบื่อ ดูรายการทั้งวัน ยังไม่สนุกเท่า รายการนึง "ที่เอาคามาโร่ปี69 จากซากมาทำขึ้นใหม่" แค่ ชั่วโมงเดียว ยังไม่ได้เลย พูดได้เลยว่า รายการของฟรีทีวี 3579 ยังดีกว่าอีกนะ

19. pe_k

pe_k Member Member

392
    9
    18
    +1 เลยคับ คิดเหมือนกัน

20. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0

ทำซิ ด้วยศักยภาพของคนเล่นในเว็บนี้ผว่าทำได้สบาย ให้คุณเก่ง คุยกับ Sponsor ของเว็บก็ทำสบายแล้ว ทีมงานเพียบๆ

จะรอดูนะ

21. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    รอดูด้วยครับ :D

22. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    เมื่อเช้าดีหน่อยเปิดเจอกำลังแนะนำรถแต่ง VIP ของอู่รอยัลการาจพอดี แจ่มๆ อยากดูแนวทางความรู้แบบนี้แหละ

23. I am pOpz

I am pOpz New Member VIP

266
    3
    0
    เท่าทีดู Speed Option ของบีม เข้าท่าสุด (พิธีกร ญ น่ารักด้วย)

เเต่รายการดูดวงตอนเย็นๆ ดูเเล้วเเปลกๆกะหมอเดาหัวทองๆ ( สมควรเเล้วที่ต้องบอกว่าต้องใช้วิจารณญานในการับชมจริงๆ )

ยังไงก็รอการพัฒนาเรื่อยๆครับ

24. mixxing ratio of music and microphone.
    i want like this
    v
    v
    v
    music I------------------------[]------I microphone

R U Ok? :D:D

25. smlrf

smlrf Member VIP

81
    2
    8
    ขอขอบคุณทุกคำติชมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้