Nv ควันขาวโขมงเลยครับ ช่วยหน่อยครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย sanguanlp, 3 กุมภาพันธ์ 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sanguanlp

sanguanlp New Member Member

10
    0
    0
    รถผมซื้อมือสองมา ติดแก๊สผ่านไปประมาณ 5 เดือนวิ่งประมาณ 20000 กว่าหลังติดแก๊ส ตอนนี้เลขไมล์อยู่ 160000ประมาณนี้
    อาการวิ่งแล้วควันโขมงเลยสีขาวเหมือนพ่นยุงลาย กินน้ำมันเครื่อง หัวเทียนมีคราบเขม่า ช่างที่อู่วิเคราะห์ แหวนหลวม ผมก็ตกลงให้เปลี่ยนแหวนและวาล์วต่าง ๆ ที่เขาบอก หมดไป 7000 แต่ไม่หายเป็นเหมือนเดิม ล่าสุดเขาบอกว่า หัวฉีดรั่ว เขาเลยซ่อมโดยตัดน้ำมันใช้เฉพาะสตาร์ทเครื่อง ปรากฎว่าควันขาวหายไป แต่วิ่งน้ำมันอืดมากเครื่องสั่น ผมไม่สายใจเลย หากใช้แก๊สอย่างเดียวรถผมจะพังไหมหากใช้ไปนาน ๆ วิ่งแก๊สอย่างเดียวจะดีหรือเปล่า ถามว่ากำลังเครื่องตกไหม ไม่ตก เครื่องแรง แต่กลัวปัญหาในภายหลัง ผมซื้อมา NV single ปี 2540 หัวฉีด จดทะเบียน ผ่านมา 7 มือ ราคา12200 บาท ติดแก๊ส 16500 ซ่อมเบรค 1000 เปลี่ยนที่พักท่อ 1300 เพราะท่อดัง เปลี่ยนยาง 4400 มือหนึ่ง 2 ล้อหน้า ล่าสุด 7000 แก้อาการควันขาว ใช้เวลาเข้าอู่ 10 วันจนถึงอาการล่าสุด

ช่างแอบบอกว่าผมซ่อมแพงไป แต่เขาทำอะไรไม่ได้เพราะเจ้าของอู่เป็นคนกำหนดราคา

รบกวนผู้รู้แนะนำเป็นวิทยาทานให้ผมหน่อย ผมอยู่ลำปางครับ

เพิ่มเติมนะครับ วันนี้เอากลับไปที่อู่อีกครับ เนื่องจาก หลังจากที่เขาดัดแปลงให้ใช้น้ำมันแค่ตอนสตาร์ท หลังจากนั้นก็เปลี่ยนเป็นแก๊สเพื่อไม่ให้มีควันขาว ใช้มา 1 วัน เจอปัญหา สตาร์ทติดยาก และพอวิ่งน้ำมันเครื่องสั่น กระตุก
    เครื่องเดินไม่เรียบ วันนี้ที่เอากลับไปที่อู่ 1.เพื่อเเปลี่ยนชุดชุดหัวฉีดใหม่ 2.เพื่อเปลี่ยนแก๊สหม้อต้มเป็นแบบหัวฉีด จำเป็นต้องยอมเจ็บเพื่อให้รถที่เรารักกลับมาเป็นเหมือนเดิม เพราะกว่าจะเก็บตังค์ว์้อมาได้ แม้จะเป็นมือ 8 ก็ตาม

รบกวนผู้รู้มาช่วยวิเคราะห์และแก้ข้อสงสัยให้ผมหน่อยครับ ขอบพระคุณอย่างสูง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 กุมภาพันธ์ 2011
  2. taxi39

taxi39 New Member Member

284
    0
    0
    เข้ามาฟังด้วยคนครับ

รอพี่ๆมาตอบ ^^

3. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ก่อนที่จะไปดูแหวนนะ ช่างที่ดีควร ซ่อมตามนี้ก่อน

1. เบ้ายางกั้นน้ำมันเครื่องใต้ฝาครอบวาวล์ เปลี่ยน 4 ตัว แล้วลองวิ่งดูก่อน ถ้าควันขาวหาย น้ำมันเครื่องไม่หาย ก็จบ

2. ถ้ากรณีที่ 1. ไม่หาย ก็มาเปลี่ยนยางตีนวาวล์ และเมื่อเปิดฝาท่อนบนแล้ว ขอเช็คดูด้วยตัวเราเอง ให้ช่างขยับลูกสูบให้ดูก่อน แหวนสึกจริงหรือเปล่า ตอนรถผม ผมชิงขยับก่อนที่หัวลูกสูบ ยังฟิตช่างก็เลยบอกแหวนไม่สึกไม่หลวม

3. ผมจบที่ข้อ 2. แต่ผมขอให้ช่างเปลี่ยนยางใต้ฝาครอบวาวล์ไปด้วยเลยเพราะอยากเปลี่ยน

รถมันต้องใช้งานได้เต็มระบบนะครับ ทั้งน้ำมันและ gas แนะนำเปลี่ยนอู่ดีกว่า

ใครอยู่ลำปางช่วยแนะนำอู่ให้ด้วยครับ...:eek:

4. snlp

snlp Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณที่ตอบคำถามผมนะครับ

ขอบคุณนะครับที่ให้คำแนะนำผม ตอนนี้ผมรอดูว่าวันอังคารหน้าเขานัดรับรถ
    ผมก็ได้แต่ทำใจมันต้องเสียตังเยอะแน่ ๆ เพราะผมไม่รู้เรื่องเลยเลยจริง ๆ

เปลี่ยนชุดหัวฉีด

เปลี่ยนแก๊สหม้อต้มเป็นหัวฉีด

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

5. teehid2009

teehid2009 New Member Member

74
    0
    0
    ตามพี่ด้านบนเลยคัฟ ขอไห้รถหายไวๆนะคับ

6. TheMonster

TheMonster New Member Member

43
    0
    0
    ตามพี่เค้าเลยคับ
    "2. แต่ผมขอให้ช่างเปลี่ยนยางใต้ฝาครอบวาวล์ไปด้วยเลย (มันมียางอีกตัวที่ฝาครอบวาวล์ สี่เหลี่ยมๆ อ่าคับเปลี่ยนด้วยนะครับ เบิกศูนย์ 110 บาท)
    เพราะผมเจอปัญหานี้อ่าปวดหัวเป็นเดือน ควันขาว มีกลิ่นไหม้ สุดท้ายก้ออ้าย ยางสี่เหลี่ยมนี่แหระ
    ขอให้หายไว้ๆ นะครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 08:51:55 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 08:51:03 ----------

"2. แต่ผมขอให้ช่างเปลี่ยนยางใต้ฝาครอบวาวล์ไปด้วยเลย (มันมียางอีกตัวที่ฝาครอบวาวล์ สี่เหลี่ยมๆ อ่าคับเปลี่ยนด้วยนะครับ เบิกศูนย์ 110 บาท)
    เพราะผมเจอปัญหานี้อ่าปวดหัวเป็นเดือน ควันขาว มีกลิ่นไหม้ สุดท้ายก้ออ้าย ยางสี่เหลี่ยมนี่แหระ
    ขอให้หายไว้ๆ นะครับ

7. sanguanlp

10
    0
    0

พี่ครับ ช่างฝากมาถามว่ายาง สี่เหลี่ยมอยู่ตรงไหนครับ หากมีรูปได้ด้วยก็จะดียิ่ง ผมจะเอาข้อมูลไปให้เขาดูครับ ขอบคุณครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 15:28:34 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 15:28:02 ----------

พี่ครับ ช่างฝากมาถามว่ายาง สี่เหลี่ยมอยู่ตรงไหนครับ หากมีรูปได้ด้วยก็จะดียิ่ง ผมจะเอาข้อมูลไปให้เขาดูครับ ขอบคุณครับ

8. sanguanlp

10
    0
    0
    สรุปแล้วมันเป็นที่ยางสี่เหลี่ยมนั้น จริง ๆ ครับ ไม่น่าเลยเรา
    เสียรู้เขาอีกแล้ว
    ขอบคุณพี่ ๆ ที่มาให้ข้อมูลนะครับ ขอบคุณมาก ๆ ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้