????? ?ͤ??й?????ͧ?Դ?? LPG ?Ѻ NGV ?Ѻ ?????

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย <?:=B?@T=:?>, 29 มกราคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    ทุกวันนี้ผมสู้ราคาน้ำมันไม่ไหวละคับ เลยอยากหาข้อมูลเกี่ยวกับการติดแก๊ซคับ
    (แถวๆบ้านมีที่เติมทั้ง LPG และ NGV)

1. อยากถามข้อดีข้อเสียของทั้ง LPG และ NGV ว่ามีอะไรบ้าง
    2. ส่วนใหญ่วิ่งในกรุงเทพ วิ่งออกต่างจังหวัด 2-3 ครั้งต่อสัปดาห์ ติดแบบไหนดีคับ LPG และ NGV
    3. ค่าใช้จ่ายในการติดตั้งจบที่ประมาณเท่าไหร่คับแต่ละแบบ
    4. หลังจากติดตั้งต้องทำอะไรต่อบ้างคับ อย่างเช่น แจ้งเปลี่ยนแปลงเล่มทะเบียน
    5. มีร้านแนะนำ ที่ติดตั้งดีๆและบริการหลังติดตั้ง ดีๆบ้างมั้ยคับ

ขอบคุณพี่ๆน้องๆ สำหรับข้อมูลนะคับ

2. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    ประมาณนี้ครับ ผมว่า lpg หัวฉีดครับ

3. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ข้อเสียทั้งคู่คือ เครื่องยนต์เสื่อมโทรมเร็วเนื่องจากความร้อนในห้องเผาไหม้สูง บ่าวาล์วทรุด และวาล์วก็รั่ว คุมรอบเดินเบาไม่ได้ รอบ สวิง รอบตก สมรรถนะด้อยลงเล็กน้อยตามน้ำหนักที่เพิ่มขึ้น และค่าพลังงานของเชื้อเพลิง
    ถ้าไม่อยากปวดหัวและค่าใช้จ่ายเยอะ ก็ควรเป็นเครื่องที่มีอะไหล่พอสมควร ในราคาไม่แพงมากนัก
    ข้อดีอย่างเดียวและดีมากถึงติดกันคือประหยัดค่าเชื้อเพลิง ราคาติดตั้ง lpg จะถูกกว่า Mixer อยู่หมื่นกลางๆ หัวฉีดก็จะแพงกว่า แพงที่สุดคือ NGV เพราะใช้แรงดันสูงอุปกรณ์ที่ใช้จึงมีราคาแพงกว่าไปด้วย
    ร้านแนะนำ ลองดู comment ใน web gasthai น่าจะมีให้เลือกเยอะ ถ้าจะติดแบบหัวฉีดก็ให้ช่างถอดคอไอดีมาเจาะเพื่อใส่หัวฉีด แล้วค่อยประกอบ อย่าขี้เกียจมากนัก ถ้าทำไม่ได้ก็ไปหาร้านอื่นดีกว่าครับ

4. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    LPG work ครับ น้ำหนักเบา หาเติมง่าย ไม่ต้องรอคิวนาน

กำลังจะไป อัพเป็นหัวฉีดอยู่เหมือนกัน

5. woodymufc

woodymufc New Member Member

188
    1
    0
    แนะนำLPGหัวฉีดครับหาปั้มเติมง่ายกว่ามีทุกจังหวัดทุกที่NGVต่างจังหวัดหายากมาก
    LPG วิ่งดีกว่าถังเบากว่า รถเพื่อนเคยติดNGVวิ่งอืดมากตอนนี้เปลียนเป็นLPGแล้วมันบองวิ่งดีกว่ามาก
    รถผมก็ติดLPGหัวฉีดจูนดีวิ่งไม่ต่างจากน้ำมันครับ

6. แนะนำ Lpg ครับ หาปั๊มเติมง่าย ผมไปติดที่ โชคเจริญ ซอยจุฬาเท่าไหร่จำไม่ได้ แต่ ของผม BSM เวลาเครื่องร้อนจะตัดแก๊สอัตโนมัติ หัวฉีด 20500 แล้วก็ไปแจ้งเปลี่ยนที่ขนส่ง อย่าลืมขอใบวิศวะจากทางร้านด้วย แต่เรื่องเครื่องต้องทำใจครับ แต่มันประหยัดมาก เติม 400 วิ่งแทบจะลืมปั้มเลย แต่ก่อนเติม 500 ดูแต่เข็มน้ำมันกลัวน้ำมันมันละเหยออก

7. เออลืมบอกไป ตอนแรกวิ่งไกลๆ ความร้อนขึ้น นึกว่าร้านแก๊สติดไม่ดี แต่ที่ไหนได้ ซื้อวาลว์น้ำมาเปลี่ยนทีเดียวหาย

8. off EK

off EK New Member Member

10
    0
    0
    ผมเพิ่มไปติดมาไม่ถึงสองอาทิตย์ตอนแรกก็ทำใจไม่ได้แต่ตอนนี้คิดว่าน่าจะติดตั้งนานแล้วประหยัดสุดๆติดแบบLPG
    มผไปติมมา14000 ไม่รู้แพงป่าวแต่วิงเหมือนน้ำมันเลยคับ...แต่ผมก็คิดกาลไกลไว้แล้วเก็บตังเปลื่ยนเครื่องรอแล้วอิอิ
    สอบถามเพิ่มเติมได้นะคับ..^^

9. GOLD GEAR 66

GOLD GEAR 66 New Member Member

449
    8
    0
    LPG ยาวยาว ติดแล้ว จะอยู่ไม่ติดบ้าน เพราะ จะไปไหนก็ไม่ต้องกลัวค่า น้ำมัน อิอิ

10. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    NGV คับ ประหยัดกว่า

11. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    LPG หัวฉีดหาร้านดีๆหน่อยนะ เพราะเห็นมีไม่จบกันหลายคันแล้ว ทั้งเบาไม่นิ่ง วิ่งไม่ออก กินแก๊สมากผิดปกติ ซึ่งอาการเหล่านี้ไม่ควรมีในระบบหัวฉีด

12. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ผมใช้ NGV กับเครื่องเดิมๆ D16Y8 AUTO ตั้งแต่ติดแก๊สใช้มาประมาณ 140,000 กว่ากิโลแล้วครับ ประหยัดนี่ไม่ต้องพูดถึงเลย ทางไกลกิโลละ 50 สตางค์ ทางใกล้ 70 สตางค์
    แต่ผมแนะนำให้ติด LPG ดีกว่าครับ หาเติมได้ง่ายไม่หนักรถ ถ้าติดหัวฉีด LPG กับเครื่อง D16Y8 AUTO น่าจะ ประมาณกิโลละ 1.20 - 1.50 สตางค์

13. EK พาเพลิน

EK พาเพลิน New Member Member

144
    0
    0
    LPG อีกเสียงครับ

14. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ผมติด LPG แบบหัวฉีดครับ ติดที่นครปฐม 25000 รวมใบวิศวะกร จดทะเบียนลงเล่มเสียค่าใช้จ่ายที่ขนส่ง 125 บาท หลังติดมาก็วิ่งปกติเหมือนน้ำมัน ปัญหาหลังการติดแก๊สยังไม่เจอ ที่มีก็เรื่องความร้อนขึ้น แต่มันไม่เกี่ยวกับการติดแก๊ส เป็นเพราะหม้อน้ำตัน เปลี่ยนหม้อน้ำก็หายครับ ผมใช้เครื่อง D16Y4 เกียร์ AUTO อัตราการกินแก๊สก็ประมาณ 1.20
    ถ้าคิดจะติดก็หาร้านที่ช่างเก่งๆหน่อยครับ ร้านที่ผมไปติด ร้านเค้าเจ้าของร้านทำเอง มีลูกน้องช่วย 2 คน ร้านใหญ่ๆส่วนมากใช้ลูกน้องทำ บางทีทำออกมาไม่ดี อุปกรณ์ดี แต่ช่างห่วย ทำออกไปก็ไม่จบครับ
    ติดแล้วคุ้มจริงๆครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้