รีเลย์ใต้คอนโซลมันมีอะไรมั่งครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย คิวดีคุง, 30 มกราคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. คิวดีคุง

คิวดีคุง New Member Member

49
    4
    0
    ก่อนหน้านี้รถสตาร์ทติดยากเป็นบางครั้ง เหมือนไดร์สตาร์ทไม่ค่อยมีแรง
    แต่บางทีสตาร์ททีเดียวก็ติดเลย ก็คิดว่าเป็นที่รีเลย์
    เคยมีคนบอกไว้ว่ารีเลย์ตัวนี้มันอยู่ในห้องเครื่องที่ซุมล้อซ้ายหลังแบต

จนเมื่อ2วันก่อน ขับๆไปพอถึงรอบที่เครื่องจะสั่นกว่าปกตินิดหน่อย
    ก็มีเสียงเหมือนเราจับตัวรีเลย์ที่เสียแล้วมาเขย่าๆ ดังขึ้นมา(คล้ายๆเสียงช็อต)
    แล้วก็ดังถี่ขึ้นเรื่อยๆ เมื่อคืนวานนี้ก็ขับมาจอดหน้าบ้านดีๆ

แต่พอตอนเช้าจะสตาร์ท มันก็อาการคล้ายๆแบบที่เป็นๆมา
    คือไดร์สตาร์ทเหมือนไม่ค่อยมีแรง แต่ทีนี้มันไม่ติดแล้วมันเงียบไปเฉยเลย
    แบตก็มีไฟ ลองเปิดดีวีดี+จอ+ไฟเลี้ยว+แตร+ไฟหน้า ก็ปกติ
    พอผืนสตาร์ทยาวซัก5วิจะมีเสียงรีเลย์ดังคล้ายๆช็อตที่ใต้คอนโซลแถวสวิตช์กระจกข้าง
    ถอดสวิตช์ออกมาเห็นรีเลย์อยู่4-5ตัว รีเลย์พวกนี้มีรีเลย์อะไรมั่งครับ แล้วมันเรียงตำแหน่งกันยังไง
    รีเลย์ที่เคยอยู่ที่ซุ้มล้อซ้าย(ตอนนี้มีหม้อต้มอยู่แทนแล้วรีเลย์ย้ายไปติดห้องโดยสาร)มันคืออะไรครับ

2. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    น่าจะเป็นที่มอเตอร์สตาร์ทนะครับ ถ้าไม่มีการช๊อต รีเรย์ไม่ค่อยเสียครับ

ยังไงให้ช่างเช็คดูครับ ส่วนผมเปลี่ยนมอเตอร์สตาร์ทครับหาย

3. คิวดีคุง

คิวดีคุง New Member Member

49
    4
    0
    อัพเดทครับ ไดสตาร์ท เฟืองรูดครับ ไดหมุนฟรีอยู่แต่เครืี่องไม่ติด
    ตอนซ่อมไดสตาร์ทครั้งที่แล้วก็เห็นอยู่แล้วว่าเฟืองมันล้ม แต่ตอนนี้มันเกือบจะกลมแล้ว
    พอซ่อมแล้วชึ่งเดียวติดเลย

ส่วนรึเลย์ที่ดังมันดังมาจากตัวที่อยู่เหนือแผงฟิวส์
    รีเลย์ตรงนั้นมีอยู่4ตัว มันดังที่ตัวฝั่งซ้ายด้านล่าง
    แต่ยังไม่เสีย ตอนนี้ก็ยังไม่ได้เปลี่ยนด้วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้