รบกวนช่วยแนะนำวิธีลองรถหน่อยค่ะ.......(ROVER 623GSI ปี97)

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย kungatai, 28 มกราคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kungatai

kungatai New Member Member

1
    0
    0
    เห็นประกาศขาย ROVER 623GSI ปี97 ในเว็บรถเว็บนึงค่ะ แล้วเกิดชอบขึ้นมา
    อยากจะไปลองรถดูค่ะ แต่ไม่รู้ว่ารถรุ่นนี้ต้องตรวจดูอะไรบ้าง

รายละเอียดคร่าวๆนะคะ
    ROVER 623GSI ปี97 เกียร์ออโต้ เครื่องเดิมH23A ติดLPGลงเล่มแล้ว

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำด้วยนะคะ

2. natsmooth

natsmooth New Member Member

834
    0
    0
    น่าจาไปกับ คนรุ้เรื่องรถ สักคนคับ

ลองขับ ลองนั่ง ฟังเสียงเครื่องน่อย !!!

ปล. พูดยากจังเลย ว่าต้องดุยังไง หาคนเปนไปสักคน ยังไงเอามาก็คงต้องมีซ่อม แต่ยังไง rover club ก็จะไม่ทิ้งกันครับ !!

เครื่องเดินเรียบ เกียร์ไม่มีปัญหา ช่วงล่าง ไม่ดัง เท่านี้ก็พอคับ แต่ออาจจายากน่อย

3. pavelbenz

pavelbenz New Member Member

254
    1
    0
    ลองขับแล้วฟังเสียง เครื่อง เกียร์ ช่วงล่างดูน่ะคับ มีไฟโชว์มั๊ย ซันลูฟใช้ได้อยู่ป่าว ติดแก๊สดูดหรือหัวฉีด

ลองให้คนที่เค้าดูเป็นเคาะๆตัวถังดูน่ะคับ ถ้ามีรูปพร้อมกับราคาจะดีมากเรยคับ เผื่อพี่ๆในคลับจะแนะนำได้

4. ตรวจทุกจุดครับ

.
    ขั้นแรกต้องทำใจกับสภาพที่ไปเห็นตัวเป็นๆก่อน
    เพราะรถที่ขายส่วนใหญ่ผู้ใช้ที่จะขายก็จะต้องมี
    ปัญหาเกิดขึ้นกับรถคันนั้นแล้วแต่จะมากหรือน้อย
    แล้วแต่คันอาจซ่อมมาจบแล้วหรือซ่อมไม่จบจึงตัด
    ใจขายดีกว่าต้องหาจุดบกพร่องให้เจอแล้วดูว่าจะ
    ยอมรับการที่จะต้องซ่อมในอนาคตได้ไหมส่วนใหญ่
    เครื่องเดิมติดแก็สจะตัวร้อนซ่ะส่วนใหญ่และระบบ
    ไฟฟ้าของรถก็ต้องดูให้ดีว่าใช้ได้ดีไหมและเซ็นเซอร์
    ไฟโชว์ต่างๆติดแล้วดับไหมหรือไฟบางดวงดับพร้อม
    กันกับดวงอื่นอาจจะถูกพ่วงกันไว้เพราะวงจรบางตัว
    เสียเลยตัดต่อไฟโชว์ไว้(ส่วนใหญ่ABS/รูปเครื่อง)
    จะพ่วงกันไว้เพราะABSรถรุ่นนี้ส่วนใหญ่เสียไฟโชว์
    ค้างเลยตัดต่อให้ดับไว้ระบบแอร์ลมแรงไหมที่ต้องดู
    เวลาเปิดและวิ่งกลิ่นภายนอกเข้าห้องโดยสารไหมเพราะ
    แผ่นปิดเสื่อมแล้วระบบครูสคอลโทนใช้ได้ไหม(ต้องลองขับ)
    คงยากที่ทดสอบถ้าซื้อเต็นท์เขาคงไม่ให้ขับความเร็วเกิน
    จนครูสทำงานหรือไกลๆมากดูตัวถังอย่าผุอย่าหนามาก
    เพราะอะไหล่เริ่มหายาก(ตัวถังภายนอกและอุปกรณ์)
    ช่วงล่างเปลี่ยนได้ของแอคคอด90-93เที่ยบได้หมด
    และไอ้มือเปิดด้านนอกเบิกของโอเดซี่ได้พันบาทต้นๆเอง
    มือเปิดด้านในก็ของแอคคอดตราเพชรได้(ต้องแปลงขอ
    เกี่ยวนิดหน่อย)ดูพลาสติกต่างๆภายในอย่าให้แตกจนน่า
    เกลียดมากเพราะหายากเทียบฮอนด้าไม่ได้..ก็ดูแบบรถ
    ทั่วๆไปครับแต่ต้องเน้นบางจุดมากกว่าเท่านั้นและเตรียม
    หาอู่หรือช่างที่ไว้ใจได้นะครับเพราะถ้าเข้าอู่ที่ไม่รู้จัก
    จะโดนโก่งค่าแรงและอะไหล่จนบานปลาย........

5. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    เก่งจิงๆพี่คนหัวหมอ ครับ นับถือๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้