ปัญหาแอร์ครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย โต้@SOHC, 13 มกราคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. โต้@SOHC

โต้@SOHC New Member Member

52
    2
    0
    อาการคือ แอร์เย็นปรกติ แต่เวลาจอดติดไฟแดง หรือจอด เฉยๆ รอบเครื่องสวิงมากเปิดฝากระโปรงลองเช็คดู คอมแอร์มันตัดต่อแบบว่าต่อเนื่องคือ ตัด หยุด ตัดและหยุดพอปิดแอร์อาการนี้หายรอบเครื่องปรกติตอนนแรกไปที่ร้านแอร์เช็คบอกว่าแผงแอร์ระบายไม่ทันน่าจะตันผมก็เลยเปลี่ยนใหม่ครับวิ่งไปสักพักอาการเดิมกลับมาอีกคราวนี้ร้านบอกว่าหน้าคลัช์ไม่ดีผมก็เปลี่ยนใหม่อีก ไม่หาย อันนี้ผมย้ายไปทำร้านอื่น น่ะ หาสาเหตุไม่เจอ
    รบกวนผู้มีประสบการณ์หน่อยครับ

2. Miracle Racing Shop

Miracle Racing Shop New Member Member

854
    12
    0
    พัดลมแอร์ทำงานหรือเปล่าครับ ลองเช็คดูนะครับ

3. โต้@SOHC

52
    2
    0
    ทำครับ พัดลมก็เพิ่งเปลี่ยนไป

4. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    พอแอร์ทำงาน รอบตกเยอะไหมครับ
    ลองล้างตัวชดเชยรอบดู
    พัดลมต่อหมุนกลับทางรึเปล่าว

5. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ลองดูสวิทเพรสเซอร์ครับ ของผม อาการ ได้ยินเสียงคอมแอร์ตัดๆต่อๆ ดัง สุดท้ายไปนานๆมันไม่ทำงานเลย นึกว่าคอมพัง หาอยู่นาน เป็นที่สวิทเพรสเซอร์ครับ

6. ALGO

ALGO New Member Member

2
    0
    0
    ผมก็เคยเป็นอาการแบบเดี๋ยวกัน เลยครับ และดูพัดลมก็ทำงาน เช็คอยู่ตั้งนาน ปรากฏว่า เป็นที่พัดลมครับ มันทำงานมั่งไม่ทำมั่ง

7. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    น่าจะเป็นที่ เเก๊ส ครับ

8. oxtopuss

oxtopuss New Member Member

182
    3
    0
    จากที่กล่าวมา ผมเดาว่า เป็นแค่ตอนรถจอดนิ่งๆ ใช่ไหมครับ จากที่แจ้งว่าเป็นตอนติดไฟแดง เพราะเวลาวิ่งปกติคุณแจ้งว่า ไม่มีปัญหา

"เปิดฝากระโปรงลองเช็คดู คอมแอร์มันตัดต่อแบบว่าต่อเนื่องคือ ตัด หยุด ตัดและหยุดพอปิดแอร์อาการนี้หายรอบเครื่องปรกติ"

ผมว่า ลองกดคันเร่งเบาๆ ดูให้รอบเครื่องเพิ่มสัก 1-3 ร้อยรอบ และลองดูว่าอาการเป็นอย่างไร ถ้าไม่เกิดอาการ
    ก็ไปเพิ่มรอบเครื่องดูสัก 2-3 ร้อย ก็ได้ครับ ไม่เสียเงิน หรือ ถ้าเข้าอู่ก็น่าจะไม่เกิน 1-2 ร้อยบาท

9. โต้@SOHC

52
    2
    0
    ขอบคุณกับคำตอบครับ
    พัดลมแพงแอร์ เพิ่งเปลี่ยนหมุนทูกทางครับ ตัวชดเชยก็ทอดมาล้างแล้วครับ แผงแอร์ก็เปลี่ยนแล้ว เช็คน้ำยาก็ปรกติทุกอย่างครับ
    ผมไปร้านแอร์บางที่บอกว่า ใส่เฮดเดอร์ มันจะทำให้แผงแอร์ร้อน แต่ผมก็ใส่มานานแล้วทำไมเพิ่งเป็น ก็ งง เหมือนกันครับ
    อาการนี้ ไม่แน่ใจว่า สวิทย์ที่ดรายเออ มันจะเสียมั้ยครับ เช็คยังไงได้บ้าง ครับ แต่แอร์มันก็ยังเย็นอยู่
    รถผมไม่ได้ติดแก๊ส น่ะ

10. aa_thegrace

aa_thegrace New Member Member

15
    1
    0
    ลองล้างลิ้นปีกผีเสื้อดูนะครับ ล้างตรงตัวจูนรอบเดินเบาให้สะอาดด้วยนะครับ เพราะดูแล้วอาการน่าจะแค่รอบเครื่องต่ำเกินไป อ้อ เป่ากรองอากาศซะด้วยนะครับ

ลองดูครับ

11. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    ผมว่าอาการอย่างนี้ผมเคยเป็นครับ ผมล้างตัวชดเชยรอบครับลองดูครับ

12. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ในขณะที่คอมแอร์ทำงานถ้ารอบเครื่องไม่ได้ มันก็จะ ตัดต่อ ตัดต่อ เพราะรอบเครื่องมันต่ำมากๆ (ให้สังเกตูรอบเครื่องดู)
    1.ล้างตัวชดเชยรอบเดินเบา เปลี่ยนกรองอากาศ
    2.ตั้งรอบเครื่องให้ได้ 900 รอบก่อน (เดี๋ยวค่อยลดทีหลัง) โดยการตั้งที่สกรูที่มันอยู่ใต้สายคันเร่ง
    ทำสองอย่างที่ผมบอกก่อน อันไหนทำแล้วก็ข้ามไป แล้วจะดีขึ้นแน่นอน

13. โต้@SOHC

52
    2
    0
    วันนี้ล้างล้นเร่ง กับตัวชดเชยรอบไปอีกหน ครับ ไม่หาย ยังไม่ได้ลองตั้งรอบใหม่ ครับ

14. EK พาเพลิน

EK พาเพลิน New Member Member

144
    0
    0
    เคยเป็นเหมือนกันครับ ตัดต่อไป มาตลอด ก็เป็นตอนจอดเหมือนกันนะ ตอนวิ่งไม่เป็นไรรอบได้
    จอดอยู่เฉยๆก็ต้องแตะคันเร่งไว้หน่อยๆๆ ก็ไปให้ช่างเค้าล้างลิ้น ตัวชดเชยรอบ แต่ของผมตั้งวาวล์ด้วย
    พอทำเสร็จออกมาก็หายเลยครับ รอบนิ่ง แอร์ทำงานดี ปกติ
    ลองดูครับเผื่อหาย

15. NENG_VTEC

NENG_VTEC New Member Member

526
    31
    0
    ใช่โต้ระยองป่าว พี่เหน่งคับ ลองเข้าไปเอาของที่เพื่อนพี่ลองเปลี่ยนดูยังคับน่าจะหายนะ

16. โต้@SOHC

52
    2
    0
    ใช่ครับ พี่เหน่ง ลองตั้งรอบแอร์แล้วไม่หายครับ
    วันหยุดจะเข้าไปเอาครับ พี่มีเบอร์พี่ ริท รึป่าวครับ พี่ รบกวนหน่อยครับ

17. NENG_VTEC

NENG_VTEC New Member Member

526
    31
    0
    ได้คับโต้ เด๋วฝากไว้ที่ facebook นะคับ

18. โต้@SOHC

52
    2
    0
    วันนี้ลองปรับรอบเครื่องดูครับ ดีขึ้นครับแต่ยังไม่ได้ลองวิ่ง แล้วจอดตอนกลางวัน

19. โต้@SOHC

52
    2
    0
    อาการยังไม่หาย เป็นอีกแล้ว รึว่าต้องเอากล่องไปเช็ค

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้