มาเล่าเรื่องการใช้โช้ค Silver'sของ B14 ชุดแรกไว้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Oat40, 2 พฤศจิกายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    จะมาบอกเล่าข้อมูลการใช้งาน โช้ค Silvers ให้ทราบหน่อยละกันครับ

ผมใส่โช้ค Silverปรับหนืดได้ 24 ระดับ เป็นของใหม่ ลองความปรับหนืด กลางๆนะครับ ประมาณระดับ 12

ปรับความสูงด้านหน้า เตี้ยเท่าของเดิม หลังด้านเตี้ยกว่าของเดิมซัก 1 นิ้วครับ ทั้งหมดนี้ไม่เตี้ยมากวิ่งได้ปกติ

เมื่อวานได้ขับรถ ขึ้นทางด่วนดินแดง มุ่งหน้ามอเตอร์เวย์ เพื่อไปทำงานที่แหลมฉบัง

อยู่บนทางด่วนลองวิ่งเขาโค้งโดยไม่ต้องแตะเบรค ใช้ความเร็วประมาณ 80-100 ก็โอนะครับ

ถ้าเป็นของเดิม ผมใช้ KYB New Sr + สปริง RSR ขับไม่ได้ต้องแตะเบรคช่วยอะครับ ไม่งั้นแหกแน่ๆ

พอถึงถนนมอเตอร์เวย์ ทางตรงรถเริ่มว่างแล้ว ก็กดคันเร่งไปที่ 160-170 ก็นิ่งดีนะครับ แต่ลมแรงมากๆ

วิ่งไปในความเร็ว ระดับ 160 ขึ้นสะพาน ลองไม่เบรคช่วยเลย ก็ใช้ได้นะครับ

เวลาขึ้นลง ไม่มี การกระเด้งกระดอนหลายที ความหนึบ ระยะการยุบ ของโช้ค ใช้ได้ครับ

ไปต่อได้ทันทีโดยไม่เสียความเร็ว

ผมลองเข้าโค้งโดยใช้ความเร็ว 120 ไม่แตะเบรคดู ก็โอนะ รถก็นิ่งดี แต่คนขับนี่แทบจะหลุดออกจากที่นั่ง

สงสัยต้องหาเบาะใหม่ที่กระชับกว่านี้ ซะแล้ว เกิดกิเลสอีกแล้ว ใช้เงินทั้งนั้น

เรื่องความรู้สึกในการขับใช้งานบนท้องถนน สำหรับผมว่านุ่มนวนกว่าของเดิมอีกนะครับ

และก็สามารถเก็บรายละเอียด พื้นผิวของถนน รู้สึกถึง ความเรียบ ความขรุขระได้มาก ทีเดียว

นี่ถ้าลองปรับความหนืด ที่ 24 คงจะเก็บความละเอียดเม็ดกรวด เม็ดทรายได้เลยทีเดียว

ก็ต้องยอมรับตามตรงว่าของเก่าคงสูงของใหม่ไม่ได้จริง ในแง่ของราคาด้วย

โอกาสหน้าจะลองปรับความหนืดนุ่มสุด ดูว่าขับแล้วรู้สึกเป็นอย่างไรแล้วจะมาเล่าให้ฟังนะครับ

โดยสรุปนะครับ

ผมว่าคนใช้โช้ค +สปริง Standard คงไม่ค่อยจะชอบเท่าไร(แต่ถ้าลองปรับความหนืดนุ่มสุด ก็อาจจะโอนะครับ)

เพราะความรู้สึกถึงการใช้งานโช้คแต่ง คงไม่ได้นุ่มนวน เหมือนของเดิมมากเท่าไร

แต่ถ้าคนใช้โช้คแต่ง+สปริงโหลด น่าจะชอบนะครับ ระยะยุบตัว ความหนึบ การกระเด้งกระดอน การเข้าโค้ง

นี่ก็รู้สึกเห็นถึงความแตกต่าง ได้ดีทีเดียว เพียงแต่ต้องแลกมาด้วยเงินหลักหมื่นครับ

และที่สำคัญไม่ต้องเป็นห่วงในระยะยาว การซ่อมบำรุง ทางผู้จัดจำหน่าย เป็นบริษัท

มีศูนย์ซ่อมบำรุงเป็นตัวเป็นตน และยังมีช่างประจำไว้คอยรับบริการติดตั้งให้

ในส่วนตัวผมคงจะไปปรับความสูงด้านหลังขึ้นซัก 1 นิ้ว

เผื่อคนนั่งข้างหลังหลายคนจะได้ไม่เตี้ยมากเกินไป แล้วจะนัดไปนะน้า

สำหรับ ผมนั้นการหาโช้คแต่งมือ1 ของรถรุ่นนี้ก็แสนจะหายากกันเหลือเกิน มีตังก็ไม่ใช่จะมีของให้ซื้อ

นี่ก็เป็นตัวเลือกอีกทางหนึ่งสำหรับการเลือกซื้อโช้คใหม่ ของ Sunny B14 นะครับ

เอาไว้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจเลือกซื้อ โช้ค แต่ง ละกันครับ

แต่ถ้าอยากดูภาพการติดตั้ง รอ คุณน้าเป้ แป๊บนึงนะครับ:cool:

2. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    ขออณุญาติตอบครับ ก่อนอื่น ขอบคุณครับสำหรับ review สั้นๆ ตอนแรกยังลังเลว่าจะใส่โช้ค nEw SR + สปริง Tein Htech แต่กับรถรุ่นอื่นนะครับ ไม่รู้จะออกมา style เดัยวกันรึเปล่า เล็งไว้คู่กับ Silver นี่แหละ

3. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    สมใจอยากแล้วสิท่าน คราวนี้ท่านจะได้รู้ว่าถนนเมืองไทยมันแย่ยิ่งกว่า ผิวดวงจันทร์อีก 555

4. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    มันต้องโช๊คแต่งเท่านั้น ถึงจะจบอะครับ ++

5. benzgio18

benzgio18 New Member Member

302
    4
    0
    หมดค่่าตัวไปเท่าไหร่ครับ

6. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ยังไงต่อดีคับพี่ จะเบรคก่อน หรือว่า เบาะก่อน อิอิ แจ่มทั้งคู่เลย ฮร่าาาาาาาาาาาาาาาาาา

7. driftza

driftza New Member Member

130
    0
    0
    สงสัยคงจะได้คำตอบจาก review ของพี่แล้วแหละครับ ว่าจะเลือกอะไรดี ว่าแต่ค่าตัวเท่าไหร่อะครับ...

8. mtts. 38

mtts. 38 New Member Member

1,236
    12
    0
    แจ่มครับพี่เป็นตัวเลือกอีกทาง แต่ราคาแพงมั้ยอะ ผมว่าเอาเบาะก่อนดีกว่าพี่ เข้าโค้งตัวเอียงมันดู ยังไงนะครับ อิอิ

9. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    อีกหนึ่งทางเลือกเเล้วกันครับ

10. NUM RE

NUM RE New Member Member

2,001
    497
    0
    เกิดกิเลส

11. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

:D:D:D

12. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    BRIDE ไป ยาวๆ เบิกใหม่ๆ ไป คุณพี่

หิหิ ส่วนโช้ค เดี๋ยว รอก่อน หุหุ

13. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    ถ้ายาง ดีๆ ได้อีก นี่มันสุดนะครับ +++

14. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ต้องไอ้โช้คพวกนี่แหละมันถึงจะจบ ครบครัน :D

15. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    โอ้โห้พรี่ เป็นรถผมมีบิน มีดังโครมคราม กันมั่งละ สะพานช่วงหลังสนามบินรอยต่อมันไม่ค่อยเรียบ

อือ ใช้ได้ครับ
    :eek:

16. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0
    จัดเบาะซิ่งดี ๆ ไปอีกซักชุดครับพี่ นั่งสบายก็ Skyline R32 หรือจะหล่อเลยก็พวก RECARO , BRIDE ครับ

ผมมีรุ่นน้องเค้ามี BRIDE อยู่ตัวนึง ฝั่งคนขับ ถ้าสนใจโทรบอกได้ครับ ...

17. Oat40

5,652
    7
    38
    เรื่องรายละเอียดสเป็คและราคาติดต่อที่น้าเป้ได้เลย ถ้าพี่น้องST.สั่งหลายๆคัน เดี๋ยวน้าเป้ เค้ามีของแจกให้ครับ อิอิ หรือ ลองเข้าไปดูใน www.clubs9.com ครับ

18. Oat40

5,652
    7
    38
    กิเลสเค้ามีไว้ดับ ครับ พี่หนุ่มรี :cool:

19. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    มันบอกไม่ถูกจริง ๆ ต้องลองกันเองแบบนี้ละ ถึงจะรู้ว่าใช่

คิดแล้วนึกถึงตอนที่ใส่โช๊คแต่งใหม่ ๆ
    ตั้งใจไว้เลย ไม่ว่าจะเป็นรถอะไร ถ้ามี หรือได้ขับ ก็จะต้องหาใส่ :D

20. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ของพี่หนุ่มนี่ ตัวเลือกเยอะ 55
    หลายตังค์ ทั้งนั้น เอิ้ก ๆ
    :D

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 14:53:43 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 14:53:28 ----------

ของพี่หนุ่มนี่ ตัวเลือกเยอะ 55
    หลายตังค์ ทั้งนั้น เอิ้ก ๆ
    :D

21. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    เกลียดตรงที่มาเรียกน้าอ่ะ เกลียดๆๆๆๆๆ

22. De@thNotez

De@thNotez New Member Member

1,017
    69
    0
    ช่วงนี้เห็นซิลเวอร์มีอยู่แทบทุกบอร์ด ... แต่สำหรับผมต้องโช๊คเดิมเท่านั้น (ตอนนี้) เพราะช่วงนี้ห้ามโดนตัว กรอบอย่างแรง

23. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    เชียร์เบรคก่อนเลยคับพี่ เบาะอะไว้ที่หลัง หุหุ

24. Oat40

5,652
    7
    38
    ขอโทษอย่างแรง ลืมนึกไปว่าเป็นน้องพ่อ ต้องเรียก อา........:cool:

25. Oat40

5,652
    7
    38
    ตอนนี้ ให้สั่งซื้อ R34 V-SPEC มาจากญี่ปุ่น เพื่อจะถอดเอาแต่เบาะกระชับๆมาใส่ เท่านั้นแหละ:cool:

ส่วนโช้ครอก่อน พี่สั่ง กระบอกเขียวใหม่ไว้ เดี๋ยวได้ของจะบอกนะ

26. Oat40

5,652
    7
    38
    ถูกต้องแล้วครับ ตอนนี้ล้อล็อคตายตั้งนานแล้วเสี่ย

27. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    จัดไป เอามาถอดเครื่อง ทิ้ง เก็บเบาะไว้ ท่านพี่

28. driftza

driftza New Member Member

130
    0
    0
    ขอรบกวนถามอีกรอบนะครับ คือว่าผมเคยลองเข้าไปดู ClubS9 แล้วอะครับ แล้วพอเข้าไปดูโช๊ครุ่นต่างๆแล้วทำไมเค้าไม่เห็นมีเขียนรุ่น B14 เลยอะครับ หรือว่าของเราต้องแปลงจากรุ่นที่ใกล้เคียงอะครับแล้วต้องใส่ตัวไหนแทนครับ แล้วค่าตัวเท่าไหร่หรอครับ พอดีสนใจจิงๆ หรือพอมีใครให้ติดต่อได้บ้างหรือเปล่าอะครับ เพราะว่าไม่รู้จักใครเลย อยากรู้รายละเอียดจริงๆครับ T-T รบกวนด้วยนะครับ

29. Oat40

5,652
    7
    38
    ใส่ได้เลยครับไม่ต้องดัดแปลง โช้คของB14 ตรงรุ่น ในรหัส Sentra 341 ครับ
    อยากรู้เพิ่มเติมในการใช้งาน 089 779 6903 โอ๊ตครับ
    ถ้าอยากทราบราคา คุณเป้ ครับ ดูเบอร์โทรใน ClubS9 ครับ

30. abadahey

2,753
    16
    38
    ถึงไหน แล้วพี่ เป็นไง รายงานๆ ด้วย
    เดี๋ยวนี้ผมไม่ได้รับ สายเลยคับ คุณพี่ แฮะๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้