มันมีอะไรบ้างครับที่ทำให้พัดลมไฟฟ้าทำงานตามอุณหภูมิ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย nattapongmodify, 2 มิถุนายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nattapongmodify

nattapongmodify New Member Member

99
    0
    0
    มันมีอะไรบ้างครับที่ทำให้พัดลมไฟฟ้าทำงานตามอุณหภูมิคือของผมเปิดสวิตกุญแจพัดลมทำงานทันทีเลยครับทำให้ถึงอุณภูมิทำงานช้า
    จะต่อสวิตดิบก้อกลัวลืมเปิดพัดลมเดวความร้อนขึ้นอีก
    อยากรู้ว่ามันจะมีสวิตหรืออะไรที่ทำไห้พัดลมทำงานตอนที่ถึงอุณภูมิทำงานอ่ะครับแล้วแพงไหมราคาประมาณเท่าไรแล้วเรียกว่าอะไรครับ

2. Arm Adrenaline

Arm Adrenaline New Member VIP

99
    0
    0
    เรียกว่า Thermo Switch ราคาประมาณ 300 - 500 บาท แล้วแต่รุ่นครับ

3. nattapongmodify

nattapongmodify New Member Member

99
    0
    0
    แล้วหาซื้อได้ตามร้านอะไหล่ทั่วไปรึป่าวครับราคานี้มือ1หรือมือ2ครับ
    แล้วเวลาต่อต้องมีเซนเซอร์เพิ่มอีกหรือป่าวครับหรือว่าพ่วงสายที่เซนเซอร์เดิมของเครื่องเลย

4. Arm Adrenaline

Arm Adrenaline New Member VIP

99
    0
    0
    1. หาซื้อตามร้านอะไหล่ เป็นของใหม่ ผมใช้ของ mitsubishi champ เป็นประจำ เนื่องจากว่า สายไฟมีเส้นเดียวไม่รุงรัง และไม่ต้องหาปลั๊ก จะ on ประมาณ 88-90 องศา และ off เมื่ออุณหภูมิ ประมาณ 86 องศา โดยวัดที่ท่อร้อน ถ้าเป็นของซิ่ง เช่น Spoon ก็จะ on ที่อุณหภูมิต่ำกว่านี้
    ( จริง ๆ แล้ว ใช้ของรุ่นไหนก็ได้ครับลองถามร้านอะไหล่ดู )
    2. เวลาไปซื้อบอกว่า Thermo Switch พัดลมไฟฟ้า
    3. ต้องฝังเซ็นเซอร์เข้ากับท่อน้ำเพื่อให้ตัวมันรับรู้ถึงอุณหภูมิน้ำ
    วงจรต่อตามรูปครับ ถ้าเป็น Thermo แบบเส้นเดียว มันจะลงกราวด์ที่ตัวมันเอง

5. nattapongmodify

99
    0
    0
    ขอบคุณมากๆเลยครับ

6. แนะนำให้ซื้อของแท้ ศูนย์ นะครับ เพราะเจ้า thermo switch นี้มักจะเป็นบ่อเกิดของปัญหาความร้อนโดยเฉพาะ honda เวลามันเสื่อม พัดลมจะติดๆ ดับๆ หรือ เริ่มทำงานช้ากว่าเดิม ซึ่งถ้าไม่ใช่ของแท้ จะพังไวมาก ไม่กี่เดือนก็พังแล้ว เสียน้อยเสียยากครับ

ราคาเบิกศูนย์ honda ประมาณ 1400-1500 บาท ต่อตัว และของซิ่งยี่ห้อ buddy club ที่สั่งให้พัดลมทำงานที่อุณหภูมิน้ำ 80 องศา C (ต่ำกว่า ของโรงงาน) จะอยู่ประมาณ 1800 บาท ครับ

ส่วนของรถยี่ห้ออื่นๆ ผมไม่รู้ครับ ............

7. SUICIDE MACHINE

SUICIDE MACHINE New Member VIP

111
    0
    0
    หรือถ้าอยากให้ตั้งได้ตามองศาที่ต้องการก็มีของแต่งครับ เป็นตัวคุมพัดลมไฟฟ้าของBILLION ผมได้มา3พัน
    ตั้งได้ว่าจะให้ทำงานที่กี่องศา

8. azure_abb

azure_abb New Member Member

977
    4
    0
    ถ้ามีที่หม้อน้ำก็จะอยู่ด้วนล่าง ดูเกลียวด้วยนะครับ

9. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    ใส่ของซิ่งอยู่มันทำงานไวขึ้นครับ

10. nattapongmodify

99
    0
    0
    ขอบคุณทุกความเห็นครับ
    ว่าแต่มันต่อกะเซนเซอร์เดิมได้รึป่าวครับ
    ขอวงจรเซนเซอร์ด้วยนะครับ

11. ca18 มันไม่มีThermo Switch อะครับThermo Switch ก็คือSwitchที่ต่อสายไฟชนกันเมื่อถึงอุณภูมิ ร้านอะไหล่ธรรมดาๆก็มีหมดใส่ได้ทุกรุ่นมั้ง เจาะตาฟเกลียวใส่
    สายไฟก็เอาสายไฟที่เปิดสวิตอะเหละมาต่อ ของผมต่อเข้าสวิตเปิดปิดด้วย อยากให้เปิดเร็วก็เปิดสวิต ถ้าลืมเปิดเด่ว Thermo Switch มันเปิดให้เอง

12. nattapongmodify

99
    0
    0
    อ่อครับ
    ขอบคุณมากครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้