ตำแหน่งสาย IG1

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย salmon drag, 26 มกราคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. salmon drag

salmon drag New Member Member

286
    7
    0
    ตำแหน่งสาย IG1 อยู่ตรงไหนครับ มีรูปไหม

2. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    อืม เอาเป็นแนะนำวิธีหาแล้วกันนะครับ ก็เปิดครอบพลาสติกแถว คอพวงมาลัย มันจะมีปลั๊กเสียบสายไฟเข้าออกหลายๆ เส้น ตรงปลั๊กพลาสติกนี่แหละมันจะมี
    ขั้วที่เขาย้ำไว้ เราเอา probe ขั้วบวกของพวก volt meter สอดเข้าไป อีกขั้วก็คีบไว้กับตัวถังรถหรือ ground ก็คือวัด voltage เทียบ ground เลยครับ
    หลังจากนั้นลองบิด switch on-off รูไหน มีไฟตอน On และ ไม่มีไฟตอน Off ก็อันนั้นแหละครับ IG1 หรือลองดูสัญญาณจากพวกวิทยุก็ได้ เพราะเวลาเรา On switch มันก็ติด
    (อันนี้คือจะติดเกจวัดใช่ไหมครับ ถ้าผมเดาไม่ผิด)

3. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ถ้าถอดพลาสติกที่คอพวงมาลัยมาแล้วก็ไม่ต้องใช้ Volt Meter แล้วครับ เพราะไปดูที่ตูดสวิทช์กูญแจได้เลย มีตัวอักษรเขียนกำกับไว้แล้ว (BAT, ACC, IG1, IG2)

4. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    เข้ามาหาฟามรู้คับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้