ฝาสูบ d16y8 ใส่กับเครื่อง d16y4 ได้ไหม่คับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย tanakhon, 20 มีนาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tanakhon

tanakhon New Member Member

73
    0
    0
    รบกวนสอบถามกันหน่อยน่ะคับ พอดีผมลงหาฝา d16y4 แต่คนขายคงไม่เข้าใจว่า y4 ก่ะ y8 มันต่างกันเลยได้ y8 มาส่งของมาเรีนบร้อยแล้วคราวนี้จะทำไงล่ะ เลยรบกวนถามผู้รู้หนน่อยน่ะคับว่ามันจะประกบกันได้ไหม
    ประเก็นใช้ตัวเดียวกันหรือเปล่า (ถามเพราะซื้อปะเก็นตัวเดิมมารอไว้แล้ว)
    จ่านจ่ายใช้ของเดิมได้หรือเปล่า
    กล่องใช้ของเดิมได้ไหม
    ฯลฯ.....
    เอาง่ายๆขอให้มันวิ่งได้อ่ะ เทคเปิดไม่เปิดไม่ว่ารบกวนตอบหน่อยคับ ด่วนๆๆๆๆ

2. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    กาน Musachi งานเข้าแล้วครับ เอาเท่าที่ผมพอทราบนะ
    ใส่ได้เพราะมีคนทำแล้ว ลองหากระทู้ด้านล่างได้เลยครับ แต่รายละเอียดอุปกรณ์ น่าจะต้องจัดหาของรุ่น vtec y8 มาใช้ เพราะฝามันน่าก็จะมาคู่กับ ชุดสายไฟ จานจ่าย กล่อง ecu ที่เกี่วยกับท่อนล่างก็
    จะมี น็อค sensor อีกตัว เพราะ Y4 ไม่มี ส่วนที่คุณถาม ถ้ายึดหลักด้านบน ก็ต้องมี
    1,กล่อง y8 :เพราะกล่อง y4 ใช้ไม่ได้ครับมันมี 2 ปลั๊กเอง ส่วน vtec y8 มี 3 ปลั๊ก (vtec มันมีสัญญาณเยอะกว่า เช่น สัญญาณ vtec ,น๊อค sensor...) มันคุม vtec ไม่ได้เพราะฉะนั้นน่าจะโดนกล่องอีกใบ
    2.จานจ่ายน่าจะสอดคล้องกล่องกับชุดสายไฟนะครับ เพราะปลั๊กมันไม่เหมือนกันเลยครับ
    3.ชุดสายไฟ เพื่อให้เข้ากับกล่องแล้วก็ sensor ต่างๆ รอบๆ ฝา จานจ่าย
    4.น๊อค sensor
    อีกแนวก็เป็นฝาเทคแต่ใช้แบบไม่ tec อันนี้น่าจะพอกล้อมแกล้มไปได้ จุดที่ต้องคำนึงก็ รูน้ำมันที่จะมาเลี้ยง vtec ที่ฝา คอไอดี ไอเสีย แต่น่าจะใส่กันได้นะครับน่าจะลองแบบหลังก่อนนะครับ

3. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    เหมือนด้านบนเลยครับ

4. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    นั่นละครับพี่หน่อย คือเค้าอยากจะเอาฝา y8 มาใช้ให้เหมือน y4 อ่ะพี่

จะทำเหมือนประกบฝาเทค ก็จะเกินงบอ่ะครับ

อย่างนี้ต้องใส่แคมตัววีเทคด้วยป่ะเนี่ย งงจิง ๆ

5. RTNET@EK

933
    122
    43
    อืม แล้วฝานี่มันให้ มันเฉพาะฝาอย่างเดียวเลยหรือเปล่า ชุดด้านบนมาด้วยปะกับ แคม ปะกับต่างๆ ถ้าไม่ให้มาก็ งานเข้าล่ะครับ

6. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ถ้าจะทำให้ เทคเปิด หมดอีกเยอะ

ฝา y8 ที่ได้มา ดูท่าทางไม่ได้จานจ่ายกะกล่องมา

หา ฝา y4 มาใส่ดีกว่าครับ

ฝา y8 ถ้ามีแคม,มีวาล์ว, มี solinoid และสภาพดี

คนหาเยอะแยะ ขายออกไปเลย

7. RTNET@EK

933
    122
    43
    ถ้าฝามีแคมมาด้วย ใช้คอไอดีเดิม header เดิม จานจ่ายเดิม
    เช็ค จำนวนฟันspocket cam ถ้าประกอบได้หมด
    ประกอบสายพาน ตั้งมาร์ค ลองหมุนเครื่อง ถ้าไม่มีปัญหา
    แล้ว start ได้เลยครับ

8. tanakhon

73
    0
    0
    ขอบคุณคับสำหรับคำแนะนำ
    คือว่าครั้งแรกผมลงฝาเครื่อง d16y4 แต่คนที่เขาขายเขาคงไม่เข้าใจรหัสเครื่องมั้งคับ คิดว่า y4 ก่ะ y8 มันคงประกบกันได้เลย เพราะเห็นว่ามันเป็นแคมเดี่ยวเหมือนกัน
    แล้วผมก็อยู่ ตจว.ซ่ะด้วยส่งของมาทางขนส่ง เปิดกล่องมาเห็น Vtec ตัวเด่นๆ ชักจะใจเสีย เปิดฝามา โอ้ งานนเข้าคับ แคมVtecชัดๆ เลยได้สอบถามเพื่อนๆนี่ล่ะคับ
    ใจจริงก็อยากได้เดิมๆ แต่ต้องรีบประกอบเพราะผมต้องรีบใช้รถมาก
    ชุดฝาได้มาครบๆ ครับ แคม วาว์ลฝาครอบวาว์ล ตอนนี้ลองประกอบดูก่อน ยังไงได้ไม่ได้จะแจ้งให้ทราบครับ

9. tanakhon

73
    0
    0
    กลับมารายงานผลให้ทราบคับ หลังจากประกบฝาเรียบร้อยแล้ว
    1.ปะเก็นใช้ปะเก็นไฟ หรือปะเก็นหนัง แล้วแต่ที่ใหนจะเรียกน่ะคับ ค่าตัว 300 บาท ถ้วน ที่ใช้ตัวนี้ไม่ใช้ของแท้ซึ่งเป็นเหล็กด้วยเหตุผลที่ว่า ท่อนล่างมีรอยนิดหน่อยใช้ปะเก็นแท้มันอาจไม่สนิทเนื่องจากเป็นเหล็กตัวนี้ให้ตัวกว่าแต่อาจด้อยกว่าในเรื่องความคงทน
    2.ฝาประกบกันได้ โดยตอนนี้ไม่ได้ต่อสายโซลินนอย รอเปลียนสายไฟก่อน
    3.จานจ่ายใช้ของเดิมได้เลย แต่ยึดน็อตได้แค่ตัวเเดียว และจะเอาของ d16y8 มาใส่ก็ไม่ได้ เพราะปลั๊กไม่เหมือนกัน
    จบลงด้วยงบประมาณ
    1.ฝาพร้อมด้วยโซลินนอย แคม ฝาครอบ 2400
    2.ปะเก็น 300
    3.ค่าแรง 700 (กันเองๆ)
    ตอนนี้วิ่งได้แล้ว รอเก็บเงินซื้อสาย กล่อง จานจ่าย แคมถ฿งจะกระดิกได้

10. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    โอ้โห ในที่สุด ก็ทำจนได้น่ะครับ ยินดีด้วย

อย่างนี้เริ่มน่ากลัวละครับ ถ้าคนเอาฝาวีเทค มาประกบไว้ แต่ไม่ได้ทำระบบต่าง ๆ ให้ใช้งานได้ครบ

แล้วขายรถ ต้องดูกันยาวอีกละ เห้อ

11. RTNET@EK

933
    122
    43
    ยินดีด้วยครับ ประหยัดงบไปเยอะ เป็นตัวอย่างที่ดีครับ ถามแล้วก็มารายงานให้ทราบ เพื่อนหลายๆ คนจะได้ความรู้ด้วยครับ

12. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    มาหาความรู้ครับ..แต่งง...มะเข้าใจเรื่องเคื่องยนต์เลย....งงต่อ...อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้