ขอคำปรึกษาพี่ๆเรื่องครัชกับเกียร์มังกรทีครับ

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย weerachat_2.5 direct, 1 กุมภาพันธ์ 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. weerachat_2.5 direct

weerachat_2.5 direct New Member Member

90
    0
    0
    ผมใช้รถอีซุมังกร เครื่อง4ja1โบ05H พอดีผมจะยกครัชครับ ตอนนี้ครัชมันลื่นแล้วเพราะว่าทำเครื่องมาทำปั๊มมาแต่ยังไม่ได้ทำครัชครับ จะขอคำปรึกษาจากพี่ๆทีครับ ระหว่าง
    1. ใช้ครัชขนาดเท่าเดิม9นิ้วโม หวีเสริม2ชั้น+ผ้าทองแดงก้อนครับ
    2. ไปใช้ฟายวีลของดีแม็คแล้วใช้หวีเสริม2ชั้น10นิ้ว+ผ้าทองแดงก้อนครับ
    คีอผมคิดว่าจะเปลี่ยนเกียร์ด้วยอะครับเลงๆเกียร์ I-TEQ กับ 1J-Bo ไว้อะครับ
    ถ้าพูดถึงความทนทานตัวไหนทนกว่ากันครับ ถ้าบูสระดับ25-35ปอน ไม่เกินนี้ (เผื่อผมอัพโบกับปั๊มใหม่ครับ)
    ถ้าเป็นเกียร์1J-BOต้องทำไงบ้างครับ แล้วมันใช้กับชุดครัชในข้อที่2ได้เลยมั้ยครับ
    ปล.ใจผมไปเกียร์Jแต่กลัวแปลงเยอะอะครับ ส่วนเกียร์ I-TEQ เห็นเค้าว่าจับใส่แบบเกียร์แตนดาดเดิมได้เลยใช่ป่าวครับ เพราะรถผมไม่ได้ทำไปแข่งอะครับทำไว้ใช้งานแต่อยากได้ความทนทานเผื่อถ้าวันไหนเกิดเท้าหนักขึ้นมาจะได้ไม่พังอะครับ ยังไงพี่ๆช่วยแนะนำผมด้วยนะครับ

2. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    TFRมาตอบหน่อย

3. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    ยกชุดไฟล์วีลพร้อมเสิรมหวีสองชั้นสิบนิ้วของเครื่องสามพันอีสุ ผ้าครัชทองแดงแบบก้อนหกจับ (ถ้าใส่เกียร์เจโบต้องเปลี่ยนผ่นครัชเป็นของโตโยต้าครับ เพราะร่องเฟืองไม่เหมือนกันครับ) ความคิดผนนะเกียร์เจโบไปเลยครับ ไหน ๆ ก็จะเปลี่ยนแล้วทนกว่า ยาวกว่า มันส์กว่า แน่นอนครับ

4. Drr_tactics

Drr_tactics New Member Member

3,700
    0
    0
    ใช่ครับ J bo ควิ๊กชิพแบบคันข้างบนอ่ะครับ

5. weerachat_2.5 direct

weerachat_2.5 direct New Member Member

90
    0
    0
    หมายความว่าถ้าผมใช้เกียร์Jโบนอกจากหล่อหัวหมูใหม่แล้วชุดครัชผมต้องใช้ของโตต้าทั้งชุดเหรอครับ แล้วฟายวีลหละครับใช้ของดีแม็ค3.0แล้วปรับเข้าไปหาชุดครัชโตต้าด้วยใช่ป่าวครับ

6. weerachat_2.5 direct

90
    0
    0
    ขอบคุณครับ อิอิ....

7. weerachat_2.5 direct

90
    0
    0
    พี่ๆท่านใดมีความคิดเห็นอีกครับ แนะนำเข้ามาเลยครับ ผมอยากรับฟังความคิดเห็นเยอะๆเพื่อเอาไปพิจราณครับ

8. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0

ใช้ฟายวิล+หวีของเครื่องอีสุตัวสามพันกว้างสิบนิ้ว แต่เปลี่ยนแผ่นครัชที่สามารถใส่กับเฟืองปลายเกียร์ของเจโบครับ เนื่องจากรูเฟืองปลายเกียร์ของอีสุกับโตโยต้าไม่เหมือนกัน หรือว่าจะเอาแผ่นครัชของชุดอีสุสามพันไปโมดิฟายรูใส่เฟืองปลายเกียร์ให้เป็นของโตโยต้าก็ได้ครับ

9. Little DragonZ

Little DragonZ New Member Member

566
    16
    0
    ความเห็นนะครับ

ถ้าเอาเซฟงบประมาณ หน่อย
    ถ้าจะใส่เกียร์เจ ชนกับ หัวหมูหล่อ (ร้าน สหสัมพันธ์ แถวปทุมวัน น่าจะมี ราคา ไม่น่าเกิน 2500-3000 บาท)
    ไม่ต้องเจีบรคว้านหัวหมูเดิม เสี่ยงหัวหมูแตกน้อยกว่า
    ใช้ฟลายวีลเดิม ขยาย เป็น 10 นิ้ว เปลี่ยนหวีครัช เป็น หวีครัช 2 ชั้น D-max 10.0 นิ้ว
    แผ่นครัช ทองแดง 12 ก้อน ทำสปายแผ่นใหม่เป็นของ TOYOTA เพราะว่า ขนาด 10 พอดีของ โตโยต้าไม่มีครับ

ลองดูครับ น่าจะแรงและทน สมใจครับ

10. weerachat_2.5 direct

90
    0
    0
    ขอบคุณครับพี่บี อธิบายจนเห็นภาพเลย เก็ดเลยครับ

11. 4D56T

4D56T New Member Member

1,903
    0
    0
    มาเก็บความรู้คับ

12. weerachat_2.5 direct

90
    0
    0
    2500-3000บาท คือหัวหมูหล่อเกียร์เจชนเครื่องอีซูใช่ปะครับ...
    แล้วฟาววีลเดิมขยายนี่คือเอาของเดิมๆ9นิ้ว ติดเครื่องทำเหรอครับ... แล้วใช้ๆไปจะมีผลเสียอะไรไหมครับ...
    ขอบคุณครับ

13. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    คุณพี่บีแกใช้เกียร์มัวอยู่ครับ อยู่ทนด้วย

14. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    ตามนี้เลยครับ เพราะผมก็ไปทำแผ่นครัชทองแดงก้อนที่พี่เค้านี่แหละ อาจารย์มาตอบเองเลย อิ อิ อิ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 08:38:44 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 08:38:03 ----------

อ้าวววววว ไหงเปงงั้นไปได้ล่ะท่าน :cry:

15. KiTNa MTC

6,996
    10
    0
    เอาคืนครับพี่บี

16. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    แค้นสิบปียังไม่สายยยยยยยยยยยยย อิ อิ อิ

17. KiTNa MTC

6,996
    10
    0
    โดน

18. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    อย่าพลาดนะครับ

19. NONG_SCG

NONG_SCG New Member Member

2,132
    3
    0
    อย่าเผลอเชียวนะ

20. KiTNa MTC

6,996
    10
    0
    มีแต่คนรอจะเล่น555

21. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    โดนแน่ท่านเออออออออออ เดี๋ยวจะไปเผาถึงเมืองจันเลย 55555

22. KiTNa MTC

6,996
    10
    0
    ไกลนะ

23. Drr_tactics

3,700
    0
    0
    อิอิอิ

24. 555จะไปวันไหนบอกนะ ตาลาย ไปด้วยจันหอมอิอิ

25. Drr_tactics

3,700
    0
    0
    สงสัยวันนั้นพี่ป๊อปแอบหอมอะไรแน่ๆเลย....อิอิ

26. KiTNa MTC

6,996
    10
    0
    ติดใจไรกันครับ

27. Drr_tactics

3,700
    0
    0
    ทำเป็นไม่รู้นะพี่เอ เนียนเลย.... คริคริคริ

28. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    เดี๋ยวรู้กัน 55555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้