สงสัยเรื่องหัวฉีดไดเร็ค อะครับ

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย tOrKaaB, 21 กรกฎาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tOrKaaB

tOrKaaB New Member Member

203
    0
    0
    6He
    4BE
    6BG
    4JA1-CG
    4JB1(2800 นอก)

อยากรู้ว่าหัวแบบใหนเหมาะกับรถstepใหน แล้วจุดเด่นของแต่ละแบบเป็นไงอะครับ
    รถผม4ja1 แบบว่าใช้งาน+อยากแรงเป็นบางที แข่งเป็นบางครั้ง ใส่ตัวใหนเหมาะครับ เพราะบริโภคมากก็ไม่ใหว

2. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    - หัวฉีดเดิม ๆ เท็สปอนด์ใหม่ก็ได้ครับ แหล่มแล้ว มะต้องเสียกะตังค์ด้วย อิ อิ อิ

3. UNSAI

UNSAI Active Member Member

1,416
    17
    38
    2800 นอกก็ดีนะครับสเต็ปรถบ้านแอบซิ่ง55 ราคาไม่ค่อยแพงด้วย

4. UNSAI

1,416
    17
    38
    2800 นอกก็ดีนะครับสเต็ปรถบ้านแอบซิ่ง55 ราคาไม่ค่อยแพงด้วย

5. tOrKaaB

203
    0
    0
    ตั้งกี่ปอนอะพี่ ถึงจะแจ่ม

6. pandabank

pandabank New Member VIP

2,427
    4
    0
    ใช้ 6HE ไปเลย เพราะโบราณท่านว่าเหลือดีกว่าขาด.....อิอิ.....

เรื่องปอนด์หัวฉีดนี้ต้องอยู่ที่วิจารณญานของทางร้านที่ทำเลยครับ

7. tOrKaaB

203
    0
    0
    งงอะพี่แบ้ง วิจารณญานของทางร้าน คือ

8. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0

- ต้อยดีเซล

9. UNSAI

1,416
    17
    38
    6 HE ถูกจริงใส่แล้ววิ่งจริง แต่ความรู้สึกส่วนตัวปลายๆจะแผ่วนะครับ แล้วก็กินน้ำมันสุดๆ ผมเคยใช้กับเครื่อง2800นอก ตั้งปอนด์หัวฉีดอยู่ที่ 160 กินอยู่ประมาณ 7-10 KM/L ทั้งในเมืองและนอกเมือง
    แต่จะให้จบเลย ก็ 6HE-T เลยดีกว่าครับ จ่ายรอบเดียวแพงแต่คุ้มครับ

10. < HANUMARN >

9,406
    4
    0

- พี่ตั๊มเบื่อเมื่อไหร่เอามาทิ้งไว้ที่บ้านผมนะ ei ei ei

11. TuMKuMi

TuMKuMi New Member Member

40
    0
    0
    แร้ว สตาด้า โบz18 ใช้หัวฉีดตัวไหนดีอ่ะคับ อยากวิ่งๆหน่อย

12. UNSAI

1,416
    17
    38
    ผมมี 6HE อยู่อ่ะครับเอาไปลองก่อนมั้ย หุๆๆ

13. อยู่ที่งบเลยครับ

ว่าจะหัวเจาะหรือหัวซิ่ง :D

14. (ไม่ธุระ)

(ไม่ธุระ) New Member Member

1,249
    1
    0
    หัวฉีดเดิมแยงเอาก็พอไปได้แล้วครับ

15. pandabank

2,427
    4
    0

คือ สูตรการตั้งปอนด์ของแต่ละที่บางครั้งก็ไม่เหมือนกันครับ

เพราะองค์ประกอบหลายๆอย่างครับ

เช่น ปั๊มทำไรมาบ้าง ใส่ไรไปบ้าง

ลองเข้าดูครับมั่นใจที่ไหนก็ทำที่นั้นไปเลยครับ

16. pandabank

2,427
    4
    0

เครื่องตัวไหนครับ

ถ้าเครื่อง 2500 ใช้ของ 2800 ก็พอวิ่งได้ครับ

ส่วนถ้าเครื่อง 2800 พื้นฐานก็มี หัวฉีดของ 1KZ ครับหรือไม่ก็หัวฉีดแต่งไปเลยครับไล่เข็มองศาของการจ่ายน้ำมันใหม่ครับว่าจะต้องใช้เข็มกี่องศาถึงจะได้น้ำมันเยอะและเครื่องจะไม่น็อค

หรือไม่อีกอย่างก็คือวิชามารที่ใช้กันมานมนานคือ "หัวฉีดเจาะครับ" หัวฉีดเจาะก็จะถูกหน่อยครับแต่ได้น้ำมันเยอะดี
    เรามาว่ากันด้วยหัวฉีดเจาะและกันนะครับ(เป็นความรู้ติดตัวกันไป)เท่าที่เคยดูและทำมานะครับ

ข้อดีของหัวฉีดเจาะคือ
    1. น้ำมันเพียงพอสำหรับทุกๆรอบของเครื่องยนต์และเพียงพอต่อทุกๆรอบของการบูส ไม่ว่าจะบูสสูงขนาด ไหนหัวฉีดเจาะเป็นคำตอบเรียกว่าสุดท้ายก็ได้มั้ง
    2. ประหยัดค่าใช้จ่าย
    3. สำหรับคนที่ไม่ชอบเสียงเครื่องเขกดังๆแต่ต้องการน้ำมันเหลือๆหัวฉีดเจาะเป็นหนึ่งตัวเลือกของคุณเลยครับ

ข้อเสียของหัวฉีดเจาะก็คือ
    1. รอบเดินเบาจะมีควันขาวโรยๆออกมา(แล้วแต่การเจาะว่าจะเอามากหรือน้อย)นั่นคือการที่น้ำมันที่จ่ายเข้าไปในรอบต่ำมีปริมาณที่เยอะเกินกว่าที่เครื่องยนต์จะเผาไหม้หมดคล้ายๆกับไดเร็กที่ใส่หัวฉีดใหญ่ๆแหล่ะครับ(บางครั้งอาจไม่ใช่ข้อเสียถ้าเจ้าของรับได้)
    2. เสียงเขกของเครื่องยนต์ไม่เพราะเหมือนหัวฉีดแต่ง เนื่องจากหัวฉีดเจาะเรามักจะใช้หัวฉีดเดิมนำมาทำ ทำให้องศาของการฉีดน้ำมันยังคงเท่าเดิมแต่ที่ได้เพิ่มขึ้นก็แค่เพียงปริมาณน้ำมัน ยกตัวอย่างเช่น เข็มเดิมของเครื่อง 2800 มาเป็นเบอร์ 0 องศาเมื่อเรานำตัวนี้ไปเจาะเข็มก็ยังคงเป็น 0 องศาเหมือนเดิม แต่ถ้าหัวฉีดแต่งเราจะเปลี่ยนเบอร์องศาของเข็มใหม่เช่นเปลี่ยนเป็นเบอร์ 5 องศา(สมมุตินะครับ) องศาการฉีดก็จะเปลี่ยนไปทำให้เสียงของการจุดระเบิดนั้นเขกดังขึ้นกว่าเดิมอะไรประมาณนี้แหล่ะครับ
    3. ในหัวฉีดบางชุดที่เจาะไป(เน้นนะครับว่าบางชุด)เมื่อใช้ไปนานๆเข็มมักจะติดเนื่องจากตอนเราบดเข็มหัวฉีดนั้นหน้าสัมผัสของเข็มกับเสื้อไม่เสมอกันเมื่อใช้ไปนานๆจำทำให้เข็มติด(แต่วิธีการแก้ก็คือถอดออกมาบดใหม่ก็หาย)

ส่วนรายละเอียดมากกว่านี้ถ้าสงสัยก็ลองถามเพิ่มเติมได้ครับถ้าตอบได้ก็ยินดีที่จะแบ่งปันความรู้กันครับ

ผิดถูกยังไงก็ขออภัยด้วยครับ เพราะที่กล่าวมาทั้งหมดคือสิ่งที่เจอมาจากประสบการณ์จริงครับ

ขอบคุณ อ.รุจ สุวรรณดีเซลบางบอน สำหรับข้อมูลทั้งหมด

17. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    คันบน แน่นปึ้ก

18. tOrKaaB

203
    0
    0
    ผมตั้งไว้ 180 ใด้อะครับ เยอะไปมั้ย อยากให้มันใด้สุดๆสำหรับหัวฉีดเดิม

19. NONG_SCG

NONG_SCG New Member Member

2,132
    3
    0
    ความรู้น้อย เข้ามาเก็บประสบการณ์ครับ

20. tOrKaaB

203
    0
    0
    จะให้ไปหาน้าต้อยให้จัดให้หน่อยเพราะแกทำปั้มให้ผม แรงจริงๆ

21. NONG_SCG

NONG_SCG New Member Member

2,132
    3
    0
    จัดไปเลยครับ ต้อยดีเซล 6HE-T เสื้อหัวฉีดมังกร ชั้นเดียวครับ ต้องโดน Deliverry Valve อีกชุดครับ

22. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    แห๋ม!!! ประสบการณ์น้อยจิงอ่ะ

23. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    - จัดอยู่เท่าไหร่ครับพี่ตั๊ม เอามาใส่ก่อน ผ่อนทีหลังนะครับ 55555

24. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    - แยงหัวฉีด แล้วต้องจูนนมมมมมมมมมมหนูด้วยเปล่าครับ ei ei ei

25. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    - สตาร์ด้า + Z เทพ มาเองเลยนะเนี่ย

26. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    - เฮ่อ ๆ ๆ ๆ

27. แน่นเปรี๊ยะ

ตอนนี้ก็อยู่ที่ตัวเองแล้วหล่ะครับว่าจะเจาะหรือจะซิ่ง

28. (ไม่ธุระ)

(ไม่ธุระ) New Member Member

1,249
    1
    0
    สงสัยจะต้องจูนนมน้องหนูด้วยครับพี่บี อิอิ อิอิ

29. pandabank

2,427
    4
    0
    จูนนมหนูนี่จูนไงหรอ

เพราะปกติจูนไม่ค่อยลงตัวต้องบิดซ้ายนิดขวานิดหง่ะ.....อิอิ.....

30. pandabank

2,427
    4
    0
    จูนนมหนูนี่จูนไงหรอ

เพราะปกติจูนไม่ค่อยลงตัวต้องบิดซ้ายนิดขวานิดหง่ะ.....อิอิ.....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้