เตือนเรื่องติดแก๊ส กับคนที่คิดไม่ซื่อ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย sanguanlp, 12 กุมภาพันธ์ 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sanguanlp

sanguanlp New Member Member

10
    0
    0
    ช่วงนี้ผมตั้งกระทู้บ่อยอย่าพึ่งรำคาญนะครับเพราะรถผมมีปัญหาและไม่อยากให้เพื่อน ๆ เสียรู้เหมือนผม

ย้อนไปเรื่องควันขาวที่โดนหลอกให้เปลี่ยนแหวนลูกสูบ เปลี่ยนหัวฉีดน้ำมัน และเปลี่ยนแก๊สจากระบบมิกซ์ เป็นหัวฉีด

ด้วยความไม่มีความรู้มีรถคันแรก อยากให้รถกลับมาดีดังเดิม ผมยอมให้เขาทำทุกอย่า่งและอีกอย่างก็ไว้ใจครับ อู่เขาใหญ่ลูกน้อง
    เยอะ และผมก็ดูแลระบบคอม ฯ ให้เขาครับ คิดว่าเขาจะเห็นใจ แต่กลับทำให้เราเสียตังค์เยอะ จากแค่ควันขาว เปลี่ยนยางสี่เหลี่ยม
    ใต้ฝาครอบวาล์วก็หาย แต่เขาจัดมาซะผมหมดไป หมื่นกว่า (แต่จ่ายไปก่อน 6000 )

ผ่านไป 15 วันเขานัดรับรถ ลองขับเครื่องไม่เรียบ มีปัญหาอีกอย่างเหม็นแก๊สมาก พ่วงมาอีกอาการพวงมาลัยเลี้ยวสุดดังเอี๊ยด

เขานัดผมไปตั้งไฟว่ารถไฟแก่ ผมไปรอ 1 ชม. ไม่มีใครสนใจเลย ความอดทนหมดครับ
    ผมขับรถออกจากอู่เขา ไปรานติดแก๊สอีกที่ เพราะได้รับคำแนะนำมาว่าดี
    พอไปถึงเขาเปิดดูฝากระโปรงบอกผมไม่ต้องไปไหน เพราะจะเช็คให้ดู ช่างหัวเราะคิก ๆ แต่ผมใจเสียยิ้มไม่ออก
    เขาเดินสายไฟเข้าหัวฉีด ผิด ตั้งแก๊สสูงมากที่โปรแกรมไฟสีแดงกระพริบ อันตรายมาก
    ช่างผู้แสนใจดี ได้ทำการเช็คและซ่อม ใช้เวลา 7 ชั่วโมงเสร็จ สรุปอู่เดิมทำไว้ให้ ดังนี้
    1.เดินสายแก๊สหัวฉีดผิดขั้ว พอจูนไม่ดีเครื่องอืด อัดแก๊สเข้าไปอีก
    2.การเก็บสายไฟที่ต่อทำชุ่ยมาก ไม่มีฉนวนหุ้มทำลวก ๆ ลอกนึกดูถ้าไฟสปาร์ก เจอแก๊สรถผมจะเป็นยังไงก็คงได้ลงหน้า่1 ไฟไหม้รถอีกคัน
    3.ที่เปลี่ยนแหวนสูบ แต่ทำไม่ดี สูบ 4 วาล์วรั่ว เช็คแรงดันได้ต่ำกว่า สูบ 1-3
    4.การตั้งไฟ ที่สายพาน ห่างตั้ง 1.5 ซม. จาก มาร์คเดิม
    5.ยางที่คาร์บูกับกรองอากาศ ฉีก ทำให้อากาศเข้ารถวิ่ง ไม่ดี

พอผมนำรูปทั้งหมดที่ซ่อมไปให้ดู ยังดีนะครับเจ้าของอู่รับผิดชอบ แต่ช่างบอกเขาทำถูกหมด ช่างไม่รับผิด
    เจ้าของอู่บอกให้นำรถกลับมาแก้ ผมดีใจหน่อย แต่ไอ้ช่าง มันบอกทำไปไม่รู้จะดีหรือเปล่า เขาไม่พอใจที่เราไปแก้อู่อื่นแล้วมาบอกว่าเขาผิด ก็มันผิดจริง ๆ นะครับ ผมมีรูปไปยืนยันมีันยังไม่รับ

ผมเลยตกลงกับแฟนว่าไม่เอาเข้าอู่นี้นะครับกลัวโดนแกล้งจากช่าง
    ผมเลยเอากลับมาให้ช่างที่ดูให้แก้ พี่เขาแก้ไขให้หมดและผมเลยให้แกเดิน
    การ์ววาย ผมสะกดไม่ถูกที่มันเป็นสายดินนะครับเพิ่มให้

ผมหมดตั้งค์ 3000 (ถ้าเป็นที่อื่นแพงกว่านี้แนะนอน แก้เดินแก๊สใหม่ 2000 เดินสายการ์ววาย 1000)ทั้งหมดที่แก้จากร้านใหม่ตอนนี้รถผม เนี๊ยบมากเร่งได้ดังใจ เครื่องไม่กระตุก

แม้จะเปิดไฟ เปิดแอร์ คนลำปางไปใช้บริการที่นี่ได้ครับ วีระการแอร์ 0841763507 พี่เขาเป็นช่างเครื่องและติดแก๊สแท็กซี่ที่ กทม.มาก่อน
    หากไปแล้วผิดหวังมาด่าผมได้เลย ร้านหมูหวานคอมพิวเตอร์ ลำปาง 0843656465

อู่ชุ่ย ๆ ดังนะครับในลำปางเพราะโฆษณา มาก

ตอนนี้ผมสบายใจมาก ๆ เลยขอบคุณครับพี่วีระ ช่างผู้ไม่เอาเปรียบผู้บริโภค

2. Nitcha

Nitcha New Member Member

640
    1
    0
    ถ้าผมอยู่ลำปางผมไปตามลายแทงแน่ ๆ อยากติดอยู่เหมือนกัน

3. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    เคยเจอมาเหมือนกัน ต้องหาข้อมูลก่อนไปติดตั้งอ่ะ
    ไม่งั้นรู้ไม่ทันเขาอ่ะครับ

4. sanguanlp

sanguanlp New Member Member

10
    0
    0
    ให้ข้อมูลผิดนิดนึง ร้านพี่เขาชื่อ วีระแก๊ส ตั้งอยู่ทางไปแม่เมาะ กลับรถที่อินทราเซรามิก ขับมาอีก 2 กม.ที่ตรงป้ายบอกทางไป งาว เชียงใหม่ อยู่ซ้ายมือ
    และที่แ้ไขและเสียค่าใช้จ่าย 2000 รวมหัวเทียนอีก 4 หัวด้วยนะครับ

5. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีดี

6. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ขอบคุณมากมายครับ ท่านอื่นที่เข้าร้านที่กันเองกันเองร่ะ ระวังใว้ให้ดีนะครับ นั่นแหละตัวดีเลยล่ะครับขอบอก

7. U*

U* New Member Member

171
    1
    0
    ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้