สตาร์ทไม่ติดครับ ช่วยหน่อยครับผม

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย DaiSy_14, 18 มกราคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DaiSy_14

DaiSy_14 New Member Member

731
    4
    0
    บิดสตาร์ทได้ยินแสยงแต๊กเดียว แล้วเงียบกริบ น่าจะมาจากไดสตาร์ทรึเปล่าครับ แบตมีครับ แล้ววิธีเช็คไดสตาร์ทว่าเสียรึเปล่า เช็คได้วิธีไหนบ้างครับ ขอบคุณครับและใครมีไดสตาร์ท Block D ขายให้หน่อยครับ นัท 086-5094300ขอบคุณมากนะครับ

2. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ลองหาไม้ หรือเหล็กกระทุ้งไดสตาร์ทดูครับ เผื่อแปรงถ่านมันไม่เข้าที่ หรือไม่ตรงหน้าสัมผัสที่ดี

อีกวิธี ก็ลองต่อไฟ + ตรงจาก แบต เข้าไดสตาร์ทครับ ว่ามันหมุนหรือเปล่า

ถ้าต่อตรงแล้วหมุน ก็ค่อยไปไล่พวก รีเลย์ต่าง ๆ หรือที่ขั้วกุญแจบิดสตาร์ทอ่ะครับนัท

3. DaiSy_14

731
    4
    0
    ขอบคุณมากครับคุณกุ้ง เสียงแต๊กมาจากไดสตาร์ทนะครับ ผมว่าไฟคงเข้าไดปกติ แล้วถ่านมันกระทุ้งๆได้เลยเหรอ หรือว่าแกะออกมาดูได้ครับ
    พอดียังไม่เคยแกะไดสตาร์ทเล่นเลย เลยยังไม่รู้ว่าภายในมันเป็นยังไง เดี๋ยวลองกระทุ้งๆ ดูก่อนละกัน ขอบคุณมากครับ

4. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    กระทุ้งภายนอกเลยครับ ต้ำ ๆ ไปเรย ถ้าไม่ได้ ก็ลองต่อตรงดูละครับ ถ้าต่อตรง ก็ยังไม่หมุน ก็ไดสตาร์ทกลับบ้านเก่าไปแล้วละครับ

แต่ว่า ไม่ใช่ที่แบตจิง ๆ หรอครับ ลองพ่วงดูสักหน่อยน่ะ เผื่อไฟจะอ่อนเฉย ๆ

5. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    แบบที่กุ้งว่าครับ ถ้าที่ผมเคยเจอ คือเวลาบิด switch มันดังแต๊ก แล้วก็อื็ดๆ ไม่หมุนเลย ที่ ไดสตาร์ทมันมีไฟเข้าสองจุดนะครับ สายใหญ่ๆ ก็ 12 volt ตรงจากแบ็ต (มันกินกระแสเยอะ)
    อีกเส้นเล็กๆ เป็นตัวจ่ายไฟเข้า solenoid (ตัวเล็กๆที่คู่กับไดสตาร์ท) ตัวนี้มีไฟเมื่อบิด switch แล้วมันจะเตะก้านเฟืองให้เข้าไปขบ flywheel ลองถอดปลั๊กตัวนี้ดูครับ เป็นปลั๊กเล็กๆ
    แล้วเอาสายไฟยาวๆพอดี(อย่ายาวมากนัก) ต่อตรงขั้วนี้ไว้ แล้วอีกข้างไปจี้ขั้วบวกที่แบ๊ต (ไม่จำเป็นต้อง on switch ) พอจี้ปุ๊บของผมมัน แช๊ตๆๆๆๆ เลยแสดงว่าใช้ได้ แต่พอกลับไป start ปกติก็เหมือนเดิม
    พอวัดไฟที่ solenoid ตอน on start ก็มี volt แต่ solenoid มันไม่ทำงานครับ ก็เลยสัญนิษฐานว่า แปลงถ่านมันสึกหรอแล้วมีแรงดันตกมากเกินกว่าที่มันจะเริ่มหมุนได้นะครับ เพราะวงจร start สายไฟมันก็พอสมควร
    วิธีแก้ก็เปลี่ยนมือสองไปเลย หรือไม่ก็เอา relay มาต่อช่วยนะครับ แต่แบบหลังจะเสียเงินน้อยกว่าครับ

6. DaiSy_14

731
    4
    0
    ตั้มๆ แล้วไม่ติดอะครับ เดี๋ยววันนี้จะหาสายไฟลองพ่วงดูก่อน เพราะแฟนบอกว่าจอดทิ้งไว้เกือบสัปดาห์เหมือนกัน
    ไดสตาร์ท 1100 นี่ถือว่าแพงมั้ยสำหรับมือสอง พอดีมีคนจะขายให้ของ D16y8

7. invoice

invoice New Member Member

36
    0
    0
    ผมมีไดสตาร์ทATถ้าสนใจขายให้ 700 ครับแนะนำว่าให้ ลองพ่วงแบตดูก่อนครับของผมเคยเป็นสตาร์ทแล้วเงียบสนิท
    ก็นึกว่าเป็นที่ไดสตาร์ทไปซื้อเซียงกงมาเปลี่ยนไม่หายครับ ก็เลยลองเปลี่ยนแบตตัวใหม่ทีเดี่ยวติดเลย

8. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ติด รีเลย์ เพิ่ม ล้างได เปลี่ยน ถ่าน ดูก็น่าจะหาย นะ ครับ

9. DaiSy_14

731
    4
    0
    กำลังหาสายพ่วงแบตอยู่ แล้วมีอู่ที่ออกมาทำนอกสถานที่แถวๆ ลาดพร้าวแยกภาวนาบ้างมั้ยครับ เดี๋ยวตอนเย็นพ่วงดูได้ผลยังไงเดี๋ยวมาบอกครับ
    ว่าแต่ไดสตาร์ท ขายให้ 700 ติดต่อยังไงครับหรือรบกวนโทรกลับ นัท 086-5094300 ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้