ท่อไอเสีย+น้ำมันเครื่อง HKS ผลิตในเมืองไทยจริงๆๆ (มีคำตอบ)

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย killer9647, 14 มกราคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. killer9647

killer9647 New Member Member

1
    0
    0
    ท่อไอเสีย HKS ผลิตในเมืองไทยจริงหรือเปล่า ? เห็นเพื่อนๆที่ทำงานอยูแถว ๆ บางนาบอกมาน่ะครับว่ามีโรงงาน HKS ผลิตท่อไอเสียอยู่ เห็นมีรถวิ่งเข้าวิ่งออกเป็นรถ CARGO แล้วทำไมส่งอยู่ไม่ไกลกันเลยล่ะครับ ให้คิดว่านำเข้ามาหรอ เพื่อนมาบอกให้ฟังเพราะว่าทำไมราคาถูกจัง งง อยู่นาน (โกหกกันเข้าไป) ผมดันหลงซื้อมาแล้วด้วยซิเดี๋ยวเอาไปโยนคืนไว้ให้เลยน่าเกลียจสุด ๆ ส่วนน้ำมันเครื่องลอง Search ดูในGoogle ดูซิครับว่าชื่อบริษัทที่อยู่ข้างกระป๋องคืออะไรเป็นของที่ไต้หวันหรือเปล่า จะได้รู้คำตอบเอง
    แต่ทำไมสงสัยจังว่าทำไมไม่บอกกับคนทั่วไปว่าทำในไทย อย่างนี้ก็เป็นการโกหกกันซิครับ แล้วจะเชื่อถือได้ยังไงว่าทำที่ญี่ปุ่นทุกอย่าง อย่างนี้บางอย่างถ้าไม่ใช่ท่ออาจทำในไทยก็ได้ซิครับถ้าเราไม่รู้ เชื่อถือได้หรอ ?

2. GuMmY

GuMmY New Member VIP

511
    10
    0
    ของผลิตในไทยไม่ได้หมายความว่าจะต้องขายได้ในราคาถูกเพียงเพราะว่าผลิตในไทยนะคับ

มี Brand นอกอีกหลายยี่ห้อโดยเฉพาะพวกอุปกรณ์กีฬา ส่วนใหญ่ทำในไทยหมดครับ แต่เค้าต้องขายราคา Import เพราะมันเกี่ยวกับเรื่องข้อกฏหมายเรื่องภาษี อะไพวกนี้ ผมก็ไม่ได้รุ้ลึกรู้มากอะไรขนาดนั้นแต่เอาเป็นว่ามันเป็นอย่างที่ผมบอกละกันคับ

เค้าไม่ได้หลอกอะไรเราคับท่าน ดีซะอีก สร้างงานให้คนไทย ใว้ใจฝีมืองานไทยผมว่าดีกว่าพวกจีนพวกไต้หวันอีก

3. ผมรู้แต่ว่า แผ่น refill กรองดอกเห็ดแบบ 3 layer ไอ้ตัวแผ่นนอกสุดนี่แม่งหลุดออกมาจากแผ่นอื่นเร็วมากกกกกกกกก กาวแม่งห่วยสุดๆ ซื้อที่ autobacs ด้วย คิดว่าไม่น่าจะเป็นของปลอม

ส่วนอีกอัน ใส่อยู่ในรถอีกคัน เพื่อนซื้อมาฝากจากญี่ปุ่น จะปีนึง แล้ว มันยังติดแน่นกันอยู่ทุก layer ไม่มีทีท่าจะหลุดเลย

4. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ตอนนี้ ทุกสำนักแต่งของญี่ปุ่น ผลิตในละแวก บ้านเรา ทั้ง ไทย มาเล ไต้หวัน เวียดนาม ทั้งนั้นครับ
    โดยทางสำนักแต่งจะบินมาดูคุณภาพของโรงานผลิต และ ส่งวิศวกรมาควบคุมดูแลการผลิต
    ส่วนใหญ่โรงงานที่ผลิตของพวกนี้ จะเป็นโรงงานที่ผลิตชิ้นส่วนรถยนต์ตามมาตราฐานส่งให้ค่ายผู้ผลิตรถยนต์ต่างๆอยู่แล้วครับ
    โดยต้องใช้มาตราฐานญี่ปุ่น ตามที่ค่ายรถยนต์กำหนดอยู่แล้ว ทางสำนักแต่งต่างๆจึงใช้บริการด้วย ผมว่าเป็นเรื่องที่ยอมรับได้

ส่วนกรณี ท่อไอเสียHKS ผมเคยคุยกับทางผลิตผลิต ว่าทำไมถึงไม่ประทับตรา Made in Thailand
    ทางผู้ผลิตอธิบายว่า ทางญี่ปุ่นไม่ได้ให้ประกอบท่อไอเสียสำเร็จทั้งเส้น ให้ทุกๆชิ้นแยกส่วนประกอบ แยกชิ้นส่วนไป แล้วส่งกลับไปที่ญี่ปุ่น
    จากนั้นทางWork Shop ที่ญี่ปุ่น จึงจะประกอบโดยเชื่อมติดประกอบไปเล็กๆน้อย แล้วแปะตรา Made in Japan กลับมา
    ซึ่งสำนักแต่งทุกสำนักก็ทำเช่นนี้ เพื่อเหตุผลทางการค้าของเค้า
    จึงเป็นที่มาของราคาที่เพิ่มขึ้นถึง 100-300% ผมว่าก็ไม่แปลกนะ เพราะหลักการนี้ก็ใช้กับรถยนต์ที่มีฐานการผลิตในประเทศเราทุกๆค่ายเช่นกัน
    ราคาที่เพิ่มขึ้น เค้าเรียกว่าค่า Engineering Unit ครับ ถ้าเราอยากได้ราคาถูก ผลิตในไทย แปะตรา Made in Thailand เราต้องรู้จักสร้างแบรนด์เอง
    แต่ถ้าโรงงานที่รับจ้างผลิต ในบ้านเราทำแบบนี้ ทางญี่ปุ่นเค้าก็มีวิธีรับมือ เรื่องลิขสิทธฺ์ทางปัญหาเช่นกัน ซึ่งญี่ปุ่นเค้าให้ความสำคัญมากในปัจจุบัน
    และจะแบนโรงงานนั้นออกไป สาระบบของผู้จ้างวานชาวญี่ปุ่นต่างๆ รวมถึงประสานงานไปยังค่ายยักษ์ใหญ่ชาวญี่ปุ่นต่างๆให้แบนเช่นกัน
    จึงจะเห็นได้ว่า โรงงานที่รับจ้างผลิตพวกนี้ ชื่อเป็นบริษัทไทยจริง แต่ลองลงลึกลงไป จะพบว่า มีชาวญี่ปุ่นถือหุ้นแทบทั้งหมด
    ชาวญี่ปุ่นเค้ามีวัฒนธรรมเรื่องชาตินิยมครับ ถ้าเป็นโรงงานคนไทยล้วนๆ คงยากที่เค้าจะมาจ้างผลิตครับ

5. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    เพื่อนใช้ แลนเซอร์ EX โทรไปถามทาง HKS ก็ทำให้ทราบว่า ท่อตรงรุ่น มีอยู่ 2 ตัว ตัวแรกเป็นของยุ่นแท้ๆ ราคาประมาณ 21,000 บาท
    ส่วนอีกตัวทำในไทย ราคา ประมาณ 11,000 - 13,000 บาท (ผมจำราคาไม่ได้) สองตัวนี้ต่างกันที่ตัวของยุ่นจะมีหม้อเก็บเสียงเพิ่มเข้ามาและ
    ของไทยจะไม่แปะโลโก้ แต่คุณภาพมาตรฐานตามสเปกยุ่นเหมือนกัน ส่วนดีไม่ดียังไงไม่ทราบเพื่อนผมเอารถไปใส่หม้อพักที่ทำเลียนแบบ HKS
    ผลปรากฎว่าเสียงดัง ทางบ้านไม่ปลื้ม เลยต้องถอดออกซะงั้น ไม่รู้ว่าของแท้ๆจะเงียบกว่าหรือเปล่า

6. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    ถ้าเป็นของแท้จริง ผมว่า ทาง HKS ก็น่าจะมีการ QC ที่ดีตามมาตรฐาน อยู่แล้วอ่ะครับ

7. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    โอ้ววววว เพิ่งรู้นะคับเนี่ย

8. lek_M

lek_M New Member Member

125
    10
    0
    ไม่ต้องตกใจครับ ของใช้ในครัวบางอย่าง Brand ดังๆ ราคาขึ้นห้าง เป็นหมื่น ยังมาผลิตบริษัทที่ผมทำงานเลยครับ
    แต่มาตราฐาน ต้องใช้ของเขานะ

9. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    เป็น OEM Products ครับ :)

10. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    รถเบนซ์ตัวCBU(ประกอบนอก) กับ (CKD) COMPLETE KNOCK DOWN ตัวประกอบใน ตัวประกอบในราคายังแพงกว่าตัวประกอบนอกเลยครับ โดยมีการเพิ่มออพชั่นบางส่วนมากกว่านิดหน่อย แต่คุณภาพการประกอบดีนะครับ ^^

11. -@of_EvoKanNoi-

-@of_EvoKanNoi- New Member VIP

658
    28
    0
    เคยได้ยินมาเหมือนกันว่า ทำในไทยแล้วส่งไปญี่ปุ่น แล้วก้อตีกลับมาขายในไทยอีกที

สลับซับซ้อน ซะเหลือเกินน !!

12. ELeven Racing

ELeven Racing New Member VIP

373
    3
    0
    ทำที่ไหนไม่สำคัญหรอกครับ ต่อให้ทำในลาว เขมร ด้วย

........เรามาให้ความสำคัญเกี่ยวกับคุณภาพชิ้นงานดีกว่ามั้ย ถ้าทุกอย่างผ่านคือจบ

ทุกวันนี้ขายของถ้าบอกว่าแท้ญี่ปุ่นนี่ขายง่ายมากแต่ถ้าเป็นประเทศอื่นละก็ขายยากทันที

13. kamikaza

kamikaza New Member Member

434
    2
    0
    Nitto งัยครับ ผลิตบ้าน เรา จริงๆ น่าจะชื่อแบบไทยๆ

14. ^0^ GoTaKa ^0^

^0^ GoTaKa ^0^ New Member Member

2,307
    34
    0
    ความรู้ๆๆๆๆ

15. ต้นกล้า

ต้นกล้า New Member Moderator VIP

591
    27
    0
    แปลก ตรงไหน

เรื่องแบบนี้ เกิดขึ้นมาตั้งนานแล้ว ไม่เห็นน่าตกใจเลย

ผลิตในไทย มาเล ไตหวัน แต่ ลายน์การผลิต ญี่ปุ่น กันทั้งนั้น เกือบทุกแบรนด์ที่คุณรู้จัก

16. MAO KIGKOG

MAO KIGKOG New Member Member

455
    5
    0
    เพราะฉะนั้นเราควรภูมิใจและยอมรับฝีมือของคนไทยด้วยกันเอง คนไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก

17. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0
    เรื่องท่อก่อน ผมว่าไม่แปลกที่ทำที่ไหน ตราบใดที่งานมันดี ใส่แล้ววิ่งดีจริงอย่างที่เคลมในข้อมูลไดโน ซึ่ง HKS ก็มีผลเทสต์แทบทุกตัว

เท่าที่รู้ก็เอาท่อ Universal มาเดินให้ตรงรุ่น ทำขายึดในนี้ประมาณนั้น ไม่รู้ว่าตอนนี้ผลิตในนี้ทั้งตัวเลยรึยัง

จริงๆดูงานเชื่อมก็พอรู้ครับ ท่อญี่ปุ่นโดยคนญี่ปุ่นจริงๆ งานเชื่อมทางเ ดินท่อ หูยึด ส้นteenมากๆ ให้ช่างก่อสร้างประเทศเพื่อนบ้านเชื่อมยังสวยกว่า

เรื่องน้ำมัน ทำที่ไหนก็ไม่เห็นแปลก ถ้าจะผิดคงเรื่องที่บอกว่าญี่ปุ่นแท้ๆๆๆๆนี่แหละ ราคาที่กดลงมาขนาดนี้ก็พอบ่งบอกอะไรได้บางอย่างอยู่แล้ว

ใช้ดี ไม่ดี อยู่ที่ผู้บริโภคตัดสิน ห่วยแตกก็ขายไม่ออกเองแหละ

18. aerler

aerler New Member Member

283
    5
    0
    เรื่องของท่อครับ-บางรุ่นญี่ปุ่นไม่มี แต่บ้านเรามี อย่างเช่นตอนนี้ HKS จะมีท่อใส่กับรถกะบะทุกรุ่นทั้งเส้นราคาประมาณ10000+-เอง
    ซึ่งผมว่าถูกกว่าไปเดินเองกับร้านท่อไอเสียบ้างแห่งอีกครับ
    มันก็ไม่แปลกที่จะทำในบ้านเราครับ เพราะเค้าก็ต้องทำการผลิตเพื่อให้ใส่กับรถในบ้านเราได้
    แต่เค้าก็จะมีเกรดที่นำเข้ามาด้วยแต่ราคาก็จะสูงกว่า แล้วแต่รุ่นผมว่าคนซื้อน่าจะดูออกว่ารุ่นไหนทำในไทย รุ่นไทยทำในญี่ปุ่นครับ

แต่น้ำมันเครื่องนี้น่าจะบอกตรงๆว่าทำที่ไหน เพราะจากการโฆษณาเค้าบอกว่า ผลิตที่ญี่ปุ่น100% ผมว่าควรเอาข้อความนี้ออกครับ

19. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0
    เรื่องท่อก่อน ผมว่าไม่แปลกที่ทำที่ไหน ตราบใดที่งานมันดี ใส่แล้ววิ่งดีจริงอย่างที่เคลมในข้อมูลไดโน ซึ่ง HKS ก็มีผลเทสต์แทบทุกตัว

เท่าที่รู้ก็เอาท่อ Universal มาเดินให้ตรงรุ่น ทำขายึดในนี้ประมาณนั้น ไม่รู้ว่าตอนนี้ผลิตในนี้ทั้งตัวเลยรึยัง

จริงๆดูงานเชื่อมก็พอรู้ครับ ท่อญี่ปุ่นโดยคนญี่ปุ่นจริงๆ งานเชื่อมทางเ ดินท่อ หูยึด ส้นteenมากๆ ให้ช่างก่อสร้างประเทศเพื่อนบ้านเชื่อมยังสวยกว่า

เรื่องน้ำมัน ทำที่ไหนก็ไม่เห็นแปลก ถ้าจะผิดคงเรื่องที่บอกว่าญี่ปุ่นแท้ๆๆๆๆนี่แหละ ราคาที่กดลงมาขนาดนี้ก็พอบ่งบอกอะไรได้บางอย่างอยู่แล้ว

ใช้ดี ไม่ดี อยู่ที่ผู้บริโภคตัดสิน ห่วยแตกก็ขายไม่ออกเองแหละ

20. 13BT-REW

13BT-REW New Member Member

1,925
    12
    0
    ไปอยู่ไหนมาคัฟ เขาผลิตกันมาตั้งนานแล้วๆ ^^

21. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    อย่าเอาแค่ราคาเป็นตัวตัดสินคุณภาพของสินค้าครับ บางทีของที่ถูกกว่าคุณภาพดีกว่าของราคาแพงกว่าก็มี ของจีนยังมีหลากหลายระดับคุณภาพเลยคร้าบ :D

22. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    ผลิตที่ไหนไม่สำคัญ ครับ อยุ่ที่มาตรฐาน ของบริษัทมากกว่า งานออกมาห่วยไม่ผ่านเกนณ์มาตรฐานของโรงงาน เค้าก็ไม่ปล่อยมาถึงมือเราหรอกครับ

เเล้วเรื่องเเบบนี้มีมานานเเล้ว ไม่ใช่ว่าผลิตในเมืองไทยแล้ว เราคนไทยจะได้ใช้ของราคาถูกนะ เพราะราคาเค้าจะขายราคาเท่ากันทั่วโลก

ถ้าขายให้คนไทยราคาถูกกว่า ก็จะมีคนไทยซื้อไปส่งออกเก็งกำไรสะเอง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้