B11 งานเข้าอีกแล้วครับพี่ๆ (ภาค2)

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Excited Rider, 17 มกราคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Excited Rider

Excited Rider Member Member

576
    2
    18
    คือพอดีเมื่ออาทิตย์ก่อน ผมถ่ายน้ำหม้อน้ำ และก็เติมน้ำยาcoolantของโซเน็กด้วยครับ ซึ่งที่ผ่านมา การถ่ายครั้งก่อนๆก็ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด จนกระทั่งเมื่อวานนี้ผมสังเกตเห็นมีน้ำหยดเป็นทางสีขาวๆ(น้ำยาหม้อน้ำที่ว่านี้เป็นสีขาวครับ) ผมดูตามสายต่างๆว่ามีการรั่วหรือไม่ ผลปรากฏว่าไม่มีครับ แต่ผมเห็นมันออกมาจากที่บริเวณด้านซ้ายล่างของหน้าเครื่อง(หันหน้าเข้าหาหน้ารถ) เลยเอาไปให้อู่ดู เขาบอกว่าปั๊มน้ำรั่วครับ งานเข้าเลยครับทีนี้ เลยมีเรื่องอยากจะถามดังนี้ครับ

1. ราคาโดยคร่าวๆของปั๊มน้ำของเจ้าB11(เอาของใหม่เบิกศูนย์)พอยังมีไหมครับ ถ้าไม่ ของเช็คราคาเท่าไหร่ครับ
    2. ค่าของ + ค่าแรง + ประเก็นทั้งเครื่อง ทางอู่ตีว่าไม่เกิน 2000 ราคานี้เป็นไงบ้างครับ พอไหวไหมครับ หรือว่าฟันกันเห็นๆครับ
    3. ว่าจะเปลี่ยนชิ้นส่วนที่เขาเรียกว่าโซ่ราวลิ้นด้วยน่ะครับ ราคาของใหม่ใประมาณเท่าไหร่ครับ

ส่วนข้อ4 และ5 นี้ไม่เกี่ยวกับเหตุการณ์ข้างต้นครับ แต่อยากขอเก็บข้อมูลไว้ครับ เพราะจะซื้อของเก็บไว้ รอทำพร้อมโอเวอร์ฮอลล์เครื่องกลางปีนี้ครับ

4. ผมจะหาชุดดิสก์เบรก หน้า4pot หลัง2pot มาใส่น่ะครับ มีของรถรุ่นไหนที่แนะนำบ้างครับ เอายกชุดเลยครับ สนนราคาด้วยครับ
    5. ถ้าผมไปเอาจานกับคาลิปเปอร์ของสำนักแต่งต่างๆมาลง ผมต้องเปลี่ยนหม้อลม และเส้นกระจายแรงเบรกด้วยรึป่าวครับ และต้องใช้สเปคเท่าไหร่ครับ จึงจะลงกับหน้า4หลัง2ที่ว่านี้

สุดท้ายนี้ขอขอบคุณพี่ๆน้องๆเพื่อนๆทุกคนที่สละเวลาเข้ามาอ่านและให้ความช่วยเหลือ ขอบคุณครับ

2. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    สำหรับระบบเบรค ถ้ายังเป็นเครื่องเดิม ลองเปลี่ยนหม้อลม เอาของ B14 ใส่ดูนะ ครับ

3. Hs1Qww

Hs1Qww Well-Known Member Member

1,211
    25
    48
    ไม่แน่ใจก็ลองเข้าอู่อื่นเช็คราคาดูก่อนก็ดีน๊ะครับ อาไหล่ที่เค้าเปลื่ยนแท้ป่าวครับ

4. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    1 ไม่น่าเกิน 800 นะครับ ราคาของไทยนะ ของแท้หลายพันครับ
    2. แพงไปหน่อยนะ 2000 อ่ะครับ
    3. B11 น่าจะเรียกว่าสายพาน timing ส่วนใหญ่ถ้ารื้อออกมา ก็จะเปลี่ยนพวกลูกลอก สายพาน สนนราคาทั้งหมดประมาณ 3000 - 4000 ครับ

4. พวก Skyline ก็แปลงใส่ได้ครับ จริง ๆ รุ่นไหนก็ได้ แต่ต้องเปลี่ยนล้อ เปลี่ยนยาง ให้มันไม่ติดชุดเบรคด้วยครับ เพราะมันไม่ได้เบรคดีอย่างเดียว มันใหญ่ ยาว อ้วนขึ้นมาก ๆ
    5. คารฺริปเปอร์แต่ง มันจะมากับจานด้วยครับ ถ้าเล่นของแต่งจะลำบากกว่า เพราะมันจะมากกว่า 4 pot เอาครับ

5. Excited Rider

576
    2
    18
    พี่ตั๋นครับ แล้วของไทยนี่งานเป็นไงบ้างครับ เพราะปั๊มตัวนี้ ผมถามพ่อ ท่านบอกว่าแกเคยเปลี่ยนสมัยผมอยู่ป.6 นับเวลาถึงตอนนี้ก็13ปีแล้วครับแล้วปกติอายุการใช้งานของมันประมาณกี่ปีครับ ขอบคุณครับ

พี่Hs1Qww ครับ ราคาที่ผมบอก เป็นราคาของอู่ที่ผมไปต่อประกันกับทะเบียนมา(สองอย่างรวมกัน1500.-) วันนี้ว่าจะเอาไปอู่ที่ทำประจำครับ อู่เพื่อนพ่อ

ปล..... ตั้งแต่ขับเจ้าB11นี่มา มันไม่เคยทำอะไรให้ผมหงุดหงิดเลยครับ รายการซ่อมต่างๆที่มีก็เป็นไปตามอายุไขของมัน แต่การเสียครั้งนี้ดันาเสียเอาช่วงสำคัญพอดี คือว่าแฟนผมอยู่กระบี่ครับ ผมอยู่นคร เมื่อวานเค้ามาบ้านญาติที่นคร จะให้ผมพาทัวร์(ราตรี) ผมก็อดสิครับ จะไปยังไง ไม่กล้าขับครับกลัวเครื่องร้อนฝาร้าว เค้าขับวีออสTRD sportivo ป้ายแดงมาจากบ้านเลย กะจะให้ผมไปนั่งรถใหม่เค้า ครั้นจะให้เค้ามารับที่บ้านผมก็เกรงใจครับ เลยอดเลย ยิ่งช่วงนี้เป็นช่วงทำคะแนนกะฝ่ายทางบ้านเค้าอยู่ด้วย คิดแล้วเศร้า เจ้าแดงน้อยผม ไม่น่าทำกันได้ลงเลย แต่ไม่เป็นไรครับ ผมอภัยได้ T_T

6. Excited Rider

576
    2
    18
    พี่ตั๋นครับ แล้วของไทยนี่งานเป็นไงบ้างครับ เพราะปั๊มตัวนี้ ผมถามพ่อ ท่านบอกว่าแกเคยเปลี่ยนสมัยผมอยู่ป.6 นับเวลาถึงตอนนี้ก็13ปีแล้วครับแล้วปกติอายุการใช้งานของมันประมาณกี่ปีครับ ขอบคุณครับ

พี่Hs1Qww ครับ ราคาที่ผมบอก เป็นราคาของอู่ที่ผมไปต่อประกันกับทะเบียนมา(สองอย่างรวมกัน1500.-) วันนี้ว่าจะเอาไปอู่ที่ทำประจำครับ อู่เพื่อนพ่อ

ปล..... ตั้งแต่ขับเจ้าB11นี่มา มันไม่เคยทำอะไรให้ผมหงุดหงิดเลยครับ รายการซ่อมต่างๆที่มีก็เป็นไปตามอายุไขของมัน แต่การเสียครั้งนี้ดันาเสียเอาช่วงสำคัญพอดี คือว่าแฟนผมอยู่กระบี่ครับ ผมอยู่นคร เมื่อวานเค้ามาบ้านญาติที่นคร จะให้ผมพาทัวร์(ราตรี) ผมก็อดสิครับ จะไปยังไง ไม่กล้าขับครับกลัวเครื่องร้อนฝาร้าว เค้าขับวีออสTRD sportivo ป้ายแดงมาจากบ้านเลย กะจะให้ผมไปนั่งรถใหม่เค้า ครั้นจะให้เค้ามารับที่บ้านผมก็เกรงใจครับ เลยอดเลย ยิ่งช่วงนี้เป็นช่วงทำคะแนนกะฝ่ายทางบ้านเค้าอยู่ด้วย คิดแล้วเศร้า เจ้าแดงน้อยผม ไม่น่าทำกันได้ลงเลย แต่ไม่เป็นไรครับ ผมอภัยได้ T_T

7. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    สู้ ๆ ครับ เอาใจช่วย ครับ

8. sonnyza

sonnyza New Member Member

445
    31
    0
    สู้ต่อไปคาบ

9. Nooky_B11

Nooky_B11 New Member Member

331
    2
    0
    ปั๊มน้ำรั่ว ผมก็เคยเปนคับ ผมไปซื้อปั๊มน้ำมา แล้วเอามาเปลี่ยนเอง ไม่เสียค่าแรง อิอิ ของยี่ห้ออะไรจำไม่ได้อ่ะค้าบ แต่ไม่เกิน800 ถอดล้อหน้า ถอดบังโคลนเครื่อง ปลดสายพานแล้วก็ถอดปั๊มน้ำได้เลย

ราคาโดยประมาณนะค้าบ ผมหาจากเวปมาให้ http://bb2007.tarad.com/webboard_875843_25056_th?lang=th

ยี่ห้อ GMB 450 บาทครับ
    AISIN 650 บาทครับ
    PARAUT 450 บาทครับ
    NPE ลูกละ 700 ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้